Project Hope     nyumbani >> kuponya moyo ulio vunjika>>na mbwa mdog mafuriko
Na mbwa mdog - Mafuriko

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' Jalada la mbele

SURA YA #1

Onyo la Mafuriko

SURA YA #2

Mafuriko makubwa

SURA YA #3

Asubuhi Baadaye

SURA YA #4

Hospitali

SURA YA #5

Maisha katika Nyumba Kubwa

SURA YA #6

Siri nzuri na mbaya

SURA YA #7

Maisha katika Shule ya Hema

SURA YA #8

Kutoa maisha yangu kwa Kristo

SURA YA #9

Mimi ni kiumbe kipya

SURA YA #10

Niko katika jeshi la Bwana

SURA YA #11

Bure mwishowe

SURA YA #12

Samahani

SURA YA #13

Baba

SURA YA #14

Amani kama mto

SURA YA #15

Anatuchunga

SURA YA 1 - Onyo la Mafuriko

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

“Adili, kesho hamtaenda shule,redio imetangaza kuwa kutakuwa na mvua kubwa katika Milima ya Uluguru na tunatarajia mafuriko” Mama yangu alitangaza habari hiyo. “Hurray! Siendi shule !” Niliwaza moyoni mwangu. Nilikuwa na umri wa miaka saba na nilikuwa nasoma shule ya msingi , nilipenda sana kucheza mtoni na mbwa wangu wakati wa mapumziko kazi ya shule!

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #1

"Rais anasema hakuna kazi pia ni mbaya" Mama yangu aliendelea. "Alisema" mvua fupi fupi "mwaka huu imekuwa nzito kuliko kawaida na mchanga ni mwingi sana kwa hivyo ni kiasi kidogo tu cha mvua inaweza kuwa na athari kubwa."

Nilijua msimu ujao wa mvua ulikuwa mnamo Machi hadi Mei kila wakati tuliuita "mvua ndefu" wakati mvua huwa nyingi zaidi. Kwa hivyo kusikia mama akiongea juu ya mvua kubwa katika Milima ya Uluguru wakati wa msimu wa "mvua fupi" nilianza kupata woga.

Mjomba Camilo aliniambia niende na kuanza kukusanya mchanga ili atengeneze mifuko ya mchanga kwa ajili ya kuweka karibu na nyumba haswa kuzuia milango. Mbwa mdogo na mimi tulichukua toroli kwenda pwani nilikuwa niking’arisha mchanga ndani yake na Mbwa mdogo alikuwa akiikokota nje. Ilibadilika kuwa mchezo, hadi nikakumbuka akina mama wakionya "Tunapaswa kujiandaa“ nilikimbilia nyumbani na mchanga wangu na kumsaidia Mjomba Camilo kuuingiza.

Mama alikuwa bize kukusanya vifaa, alisema ilikuwa ikiwa tutalazimika kuondoka mara moja, au ikiwa huduma zimekatwa. Alilazimika kukumbuka mahitaji maalum ya Bibi, pamoja na dawa. Nilimwambia asisahau watoto wa mbwa mahitaji maalum, kama chakula cha mbwa, mfupa na maji ya kunywa. Mama alionekana kupendezwa zaidi na maji ya kunywa kwa familia na nilikuwa nikikimbia kuzunguka nikichota maji kutoka kwenye kisima na Bibi alikuwa akichemsha na kuiweka kwenye vyombo vikubwa.

Mjomba yake Camilo alikuwa amepata betri za ziada na kila mtu alikuwa busy kuchaji simu zake za rununu. Mtu kutoka Amerika alikuwa ametutumia chaja ya jua kwa simu na Uncle Camilo alikuwa akiishikilia kama maisha yake ilitegemea!

Bibi alikuwa bize kuweka nyaraka zetu zote muhimu kwenye kontena lisilo na maji, ilikuwa inachukua muda mrefu kwa sababu kila wakati alipata cheti cha kuzaliwa, kila wakati ilionekana kuwa na hadithi ndefu nyuma yake. Na cheti cha ndoa kilikuwa na hadithi juu ya siku kuu, hata Pasipoti zililazimika kutafakari, ukurasa kwa ukurasa kukumbuka safari hizo kwenda nchi za mbali.

Shangazi Leila alikuwa busy kuweka vitu kwenye mifuko ni horub kama blanketi, taulo na mavazi. Sanduku zilikuwa na vyakula vyote vya ziada ambavyo babu Camilo alikuwa amepata kutoka sokoni. “Vitu vinauzwa hovyo, alimwambia mama. Na hii husababisha mgogoro mkubwa."

Mama alisema tunapaswa kuunda Mpango wa Maafa ya Familia, ambayo kila mtu ana jukumu na anajua mapema nini cha kufanya na jinsi ya kufanya kazi horub ikiwa kuna dharura.

Ghafla nilihisi upweke sana na kupuuzwa, watu wazima wote walikuwa na shughuli za kufanya mambo muhimu na niliambiwa ‘niondoke,' nilihisi nimekataliwa sana na peke yangu. Nilijiuliza Baba yangu yuko wapi. Hakuishi nasi au hata katika horub chetu. Alifanya kazi katika mashamba horuba na kukata miwa. Sikumwona, hata akileta mifuko ya chakula kwa Mama yangu.

Wakati mwingine alikuwa akiongea nami kwenye simu yake. Hata walidhani baba hakuwa hapa najua nilikuwa muhimu kwa mama na baba yangu. Mama alikuwa akiniambia kila wakati “Adil wewe ni mvulana mhimu”

Siku zote aliniambia Mungu ananijua na atanukuu Biblia “Nilikujua kabla sijakuumba katika tumbo la mama yako. Kabla ya kuzaliwa nilikutenga ” Daima ilinifanya nijisikie mhimu na nilijaribu kukumbuka hii sasa wakati kila mtu alikuwa akikimbilia akijiandaa kwa mafuriko makubwa.

Lakini kadiri mda ulivyozidi horub nilianza kuogopa, natamani baba angekuwapo, hakuna mtu aliyeonekana kuwa na wakati wowote kwangu, kwa hivyo nilikwenda nje kutafuta Mbwa Mdogo na tukakaa horub na kutazama mawingu meusi ya horuba yanazidi kuwa nyeusi, ‘kamili mvua‘ Mjomba aliniambia, nilitamani wangeondoka na kutuacha peke yetu.

SURA YA #2 - Mafuriko makubwa

Hatutasahau usiku huo, mvua ilikuwa ikinyesha jioni yote na mto wa karibu ulikuwa ukinguruma huku ukifurika maji yakitiririka chini kutoka Mlima wa Uluguru. .

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #2
(Ukurasa wa 1 na 2)

Familia nzima ilibaki kuzunguka redio ikisikiliza maonyo. Ilikuwa yapata saa saba usiku, ajali kubwa ilitufanya sisi wote tuchungane dirishani tu kuona nguzo ya umeme nje ya nyumba yetu ikifagiliwa mbali lakini mafuriko. Hapo ndipo tulipofurahi kwa tochi ya Mjomba Camilo. Ingawa mifuko ya mchanga ilikuwa ikizuia mlango bado maji yalikuwa yakiingia ndani na Mama na Shangazi Leila walikuwa wakijaribu kuchota maji na taulo za zamani. Nilikuwa nimemshika Mbwa Mdogo karibu na nikitumaini hakuna mtu aliyegundua yuko ndani.

Ghafla kulikuwa na ajali kubwa na mlango ulivunjika na maji mengi machafu yalikuja kwa kasi na tukagundua kuwa mto ulio karibu na nyumba hiyo ulikuwa umevunja ukingo wake. Sote tulirudi chumbani ambapo bibi alikuwa kitandani. Kelele hiyo ilikuwa ya kutisha na kuanguka kwa miti iliyoanguka na maji ya kunguruma, ilisikika kama mnyama. Tuliweza kusikia majirani wakipiga kelele. Tuligonga mlango wa chumba cha kulala na kuweka mifuko ya mchanga zaidi kwa mlango. Lakini ilizidi kuwa mbaya maji sasa yalikuwa yamefika magotini na ilikuwa wakati wa kuhama, tuliambiwa Shule ya Msingi kuwa kwenye hadithi mbili ndio mahali pazuri zaidi pa usalama.

Nilipata kanzu yangu na kuivaa kuvuta kofia juu. Nilimshikilia mbwa mdogo na kumwingiza ndani na kuingia ndani ya maji. Tulilazimika kufika shule ya Msingi. Ingawa nilitembea kando ya barabara maji yalikuwa hadi magotini. Shangazi Leila alikuwa ameshika simu ya Mjomba Camilo akiniangazia taa, akibana mkono wangu kwa nguvu sana ikaumia. Mama na Mjomba Camilo walikuwa wakifuata, wakiwa wamembeba bibi angalau nilidhani walikuwa .....

Ghafla taa ilizimwa na kitu kilinigonga miguu yangu chini ya maji. Nilianguka na kujisikia nikinyonywa na maji ...... Nilichosikia ni "Adil, Adil!" kichwa changu kiligonga kitu. Mbwa Mdogo weka mguu wake kinywani mwangu, ndio tu nakumbuka!

 
 

 

SURA YA #3 - Asubuhi Baadaye

Niliamka chini ya gari, nikiwa nimebanwa dhidi ya matairi. Nilikuwa nimelowa na nilikuwa na tope mdomoni na kichwa kilikuwa kikiuma lakini namshukuru Mungu nilikuwa hai. Sikuweza kufahamu mahali nilikuwa.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #3
(Ukurasa wa 1 na 2)

Niliweza kuona bahari na, mahali ambapo bonde lilikuwa kawaida, kulikuwa na mto mkubwa, na mawe makubwa sana. Na matope - matope, matope, matope kila mahali. Usingeweza kuona barabara kwa sababu ya matope. Nilikuwa na bonge kubwa kichwani. Na mtoto wangu mchanga alikuwa wapi? Nilimwita na kutazama na kutazama. Watu walikuwa wamesimama barabarani wakitazama tu. Magari yalipigwa na kupondwa.Nguzo za umeme zilikuwa chini na waya kila mahali. Sikuweza kuelewa ni jinsi gani nilifika bandari
Nyumba yetu ilikuwa mbali zaidi juu ya bonde hilo. Nilidhani nilimwona mtoto wangu mdogo na nikaenda kuangalia, lakini ilikuwa mbwa mkubwa.

Wakati nilikuwa huko kwenye pwani polisi aliyevaa sare za jeshi aliniit a. Nikamuuliza kama ameona mtoto wangu. Polisi huyo alinipeleka kwenye Makao hayo na nilitarajia kumuona mama yangu, Shangazi Leila, Mjomba Camilo na Nyanya. Alinipa muuguzi badala yake. Alinigusa kichwa na kusema ni lazima niende Hospitali ya Mjini . Nilidhani labda mama yangu aliumia na kwa hivyo ningeenda kumwona. Watu walikuwa wamekaa kwa kutazama. Mwanamke mmoja alikuwa akilia sana. Nilimsikia mtu akisema amepoteza mtoto wake wa kiume ambaye alionekana mzembe. Nilidhani mtu anapaswa kumsaidia kumtafuta. Polisi alisema tutalazimika kwenda hospitalini kwa kutumia mashua. Mtu alinipa chapati na nilishukuru sana kwa sababu tumbo langu lilikuwa likinguruma.

Tukiwa njiani kurudi kwenye ghuba tulipita gari iliyovunjika na nikasikia mnong'onezi. Niliona mkia. Nilimwambia Polisi “simama, simama tafadhali naona mtoto wa mbwa” niliangalia chini ya gari na kulikuwa na Mbwa Mdogo amelowa na matope lakini hapo …...

Nilimnyanyua na kumkumbatia kwa nguvu alikuwa anatetemeka. Polisi huyo alisema Mbwa Mdogo pia anaweza kuja, mwishowe kuna kitu kizuri kilikuwa kimetokea. Polisi huyo aliniambia nilikuwa bingwa na sio kuzingatia kile nilikuwa nimepitia nilikuwa nizingatie ni wapi nilikuwa nikienda maishani - mahali ambapo ilikuwepo - Hospitali sasa hivi, isipokuwa boti hii ilizama!

Nilikumbuka hadithi ambayo Shangazi alikuwa ameiambia juu ya kuelea kwenye bafu la kuoga na nilishukuru kwamba nilikuwa kwenye mashua ya mbao ikienda kasi na masikio ya Mbwa Mdogo yakiruka nyuma yake!

 

SURA YA 4 - Hospitali

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Tulienda kwenye mashua na Polisi huyo alinipeleka Makao Makuu ya Polisi. Mtu alinipa Maandazi na nikamshirikisha mbwa mdogo. Alipenda sana. Mwanamke mdogo wa polisi alinipa kamba ya kumfunga shingo ya mbwa mdogo kwa hivyo sikuhitaji kumbeba kila wakati. Kisha yule polisi akanipeleka Hospitali.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #4

Ilikuwa ni kutembea kwa muda mrefu juu ya mlima mkali na kulikuwa na matope mengi na harufu ya kuchekesha. Mto ulikuwa umejaa sana. Niliona helikopta ikija juu ya kichwa changu na bendera chini. Polisi huyo alisema ilikuwa bendera ya Umoja wa Mataifa na kwamba ilikuwa imekwama chini ya helikopta hiyo ili watu wajue ni nani anayemsaidia. Kulikuwa na mabati ya mabati kila mahali kutoka kwa paa na magari yalikuwa yakizuia barabara iliyokaa mahali ambapo mto ulikuwa umeiweka. Watu wengine walionekana kubeba manunuzi mengi ambayo yalikuwa ya kawaida kwani maduka mengi yalikuwa yamevunjika. Baadaye niligundua kuwa hiyo ndiyo yote waliyokuwa wamebakiza nyumba zao na mali!

Tulipofika hospitalini kulikuwa na muuguzi aliyekasirika ambaye alisema kuwa Mbwa Mdogo hakuweza kuingia ndani ya Uharibifu!

Nilikuwa nimechoka na nilikuwa na huzini pia . Nilitaka kumwona Mama yangu na Shangazi yangu na Bibi yangu na Mjomba Camilo! Nikasema sitaki kukaa hapo.

Polisi huyo alisema ni sawa na kwamba atanishikilia Mbwa Mdogo kwangu wakati nitaingia na Muuguzi. Nilidhani nitaenda kuona familia yangu, nilitazama ndani ya chumba lakini kulikuwa na msichana mdogo tu akilia, mzee ambaye alikuwa kimya sana na mwanamke mjamzito sana akiugua. Kulikuwa na kijana mdogo kama mimi na damu ikitiririka kwenye mguu wake ndani ya maji sakafuni akifanya fujo mbaya. Muuguzi alichukua joto langu, akasema nilipaswa kuonana na daktari.

Daktari alionekana amechoka sana. Alisema alikuwa hapo kwa masaa 24, njia nzima ya dhoruba, lakini hakuna mtu aliyekuja kumsaidia. Alisema kuwa nilikuwa na " alikuwa mtoni ". Alisema niende nyumbani kupumzika . Nilimwambia nyumba yetu imeisha na sikujua wanafamilia wangu walikuwa wapi. Akamwita polisi huyo ndani na Mbwa Mdogo akachungulia chini. Unaweza kufikiria muuguzi hakufurahi!

Wakati muuguzi alikuwa akipiga kelele na kumfanya mwanamke aje na kiporo polisi walinong'oneza katika sikio la Madaktari. Kisha Daktari akaniambia niende nikakae nje kwenye viti na mbwa mdogo. Baada ya muda mrefu wakati Polisi huyo alirudi na chupa ya maji kwangu na soseji. Aliniambia kuwa nilikuwa nikifanya safari kubwa. Aliniambia pia kwamba walikuwa wakimtafuta Mama yangu na Mjomba Camilo na Shangazi Leila na kwa kusikitisha sana walikuwa wamempata Bibi yangu na hakuwa hai tena. Aliniambia kwamba lazima nipite kwenye Nyumba Kubwa nzuri na kungojea kuona nini kitatokea. Nilikuwa na wasiwasi ikiwa watu wa Nyumba Kubwa hawatapenda mbwa. Nilianza kulia nilifikiri ningeweza kumpoteza Mbwa Mdogo na nitakuwa mpweke sana. Sikuelewa kabisa alichosema juu ya Bibi, vipi angekuwa hai tena, nilichanganyikiwa.

Polisi huyo aliniambia kuwa atawaambia katika Jumba Kubwa kuwa Mbwa Mdogo lazima aje pia. Nilihisi nimepotea na mpweke, nimeachwa kabisa, yote niliyopaswa kuita ni yangu tu ni Mbwa Mdogo. Nilihisi ni lazima nifurahi Mbwa Mdogo up kwa hivyo nikamsimulia hadithi ambayo Nyanya yangu aliniambia mara moja.

Ilikuwa juu ya mbwa wa Rottweiller anayeitwa Orion, ambaye alitambuliwa rasmi kwa jukumu lake la kuokoa watu wakati wa janga miaka iliyopita katika Mafuriko mengine makubwa.

Kuporomoka kwa matope kulimlazimisha Orion na mmiliki wake Mauricio Pérez kuondoka nyumbani kwao na kwenda mahali salama. Walikutana na msichana mdogo aliyenaswa na maji yenye msukosuko. Orion alimuongoza msichana huyo pwani kwa kuogelea pembeni yake, kisha akaruka kurudi kuvuta msichana wa pili nje ya maji.

Kisha alisaidia watoto wanane kupanda hadi mahali pa juu na baada ya muda aliokoa watu 37 kutoka kuzama, kuanzia msichana wa miaka 8 hadi mzee wa miaka 80.

Alipewa Nishani "Heshima Thamani" na cheti cha jukumu alilocheza. Alipokea pia alama na medali kutoka kwa taasisi za kibinafsi na serikali, ushuru wa kimataifa.

Nilimwambia Mbwa Mdogo anastahili moja ya medali hizo na siku moja nitampa moja kwa kushikamana nami.

 

SURA YA #5 - Maisha katika Nyumba Kubwa

(Ukurasa wa 1 na 2)

Nilikuwa nasubiri hospitalini na ghafla, mambo yalitokea kwa kasi. Askari wengine wa ajabu walikuja na Polisi huyo akaniambia niende nao. Nilifurahi wakati nilimsikia akiwaambia "Mbwa Mdogo huenda naye - ndio yote amebaki".

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #5

Tulienda kwenye savanna mbele ya hospitali na kulikuwa na helikopta tayari huko. Vipande juu ya helikopta vilikuwa vinazunguka kama shabiki na ilikuwa kubwa sana. Vumbi na majani vilikuwa vikinipuliza vikinikumbusha kimbunga miaka iliyopita. Polisi huyo alinifanya niwe na kiwango cha juu cha tano na akanipa askari mkubwa ambaye alinifanya nitengeneze kanzu yangu na kuniweka kofia ya chuma. Aliweka plugs za sikio masikioni mwangu na aina ya koti la kuokoa juu yangu. Nilimshika Mbwa Mdogo kwa nguvu sana.

Askari wawili walinisukuma hatua kadhaa kubwa kuingia kwenye helikopta hiyo. Niliangalia nyuma na kumpungia polisi huyo. Kisha wakanifunga kwenye kiti na wakaniambia nimshike Mbwa Mdogo kwa nguvu. Askari mwanamke aliniambia hii ilikuwa Helikopta ya Pori Pori. Alikuwa mcheshi na alizuia masikio ya Mbwa Mdogo wakati aliposema "Pori mwitu" kwani alisema mbwa wanapenda kufukuza paka! Alikuwa na msalaba mwekundu begani mwake na akasema alikuwa muuguzi na vile vile mwanajeshi. Alisema walikuwa wakinipa safari tu kwenda kwa Nyumba ya Watoto kwani daraja lililokuwa njiani lilikuwa limekwenda na kulikuwa na takataka nyingi zikizuia barabara. Niliuliza ikiwa Mama yangu atakuwepo lakini ilikuwa na kelele sana sikuweza kuelewa jibu lake.

Wakati helikopta ilipotua, walifunua kamba zote na kuvua lori la kuokoa maisha na nikatoka nikiwa bado nimemshika Mbwa Mdogo. Ilikuwa zaidi ya nilivyofikiria na nikaanguka chini. Nilijiona mjinga kwani kulikuwa na watoto wengi wakitazama kutoka ngazi za nyumba kubwa. Walionekana kukatishwa tamaa kuwa ni mimi tu na Mbwa Mdogo, mpaka nyuma yangu askari walileta chupa za maji na masanduku ya biskuti. "Njoo Kijana" alisema Mwanamke aliyevaa shati la machungwa, "njoo mbali na helikopta hiyo." Alinipeleka jikoni na Mbwa Mdogo na nikasikia helikopta hiyo ikiruka mbali.

Nyumba ilikuwa kubwa. Kulikuwa na vyumba vingi vya kulala kwa wavulana chini na juu kulikuwa na mengi zaidi kwa wasichana.

Mabweni yalikuwa yamefurika maji na yalikuwa na matope mengi, kwa hivyo wasichana wote walikuwa katika vyumba viwili tu, na kulikuwa na marundo ya nguo zenye mvua kila mahali. Kulikuwa na chumba kikubwa sana cha kulia chakula na jikoni. Nilikuwa kwenye chumba na wavulana wengine watatu na nilikuwa na kitanda changu mwenyewe. Nyumba hiyo ilikuwa na jenereta ambayo ilikuwa na kelele lakini ilikuwa nzuri kuwa na mwanga. Hakukuwa na Runinga au Mtandao kwani Dhoruba ilikuwa imeharibu kila kitu. Kuokoa gesi waliweka tu jenereta kutoka 6.00 -8.00 kisha tukaenda kulala na kutumia taa za taa.

Mwanadada aliyevaa shati ya machungwa aliitwa Gizela, alisema Mbwa Mdogo alilazimika kuishi katika nyumba ya mbwa chini ya jengo lakini kwamba ningeweza kumuona wakati ninataka. Alinipa mtu anayeitwa Bwana Mwamba pia katika shati ya chungwa na akanionyesha mahali Mbwa Mdogo atakaa. Hata alikuwa na chakula cha mbwa kwake. Alisema mbwa wao alikuwa amepotea kwenye mafuriko. Hakuna mtu aliyejua kuhusu Mama yangu na Shangazi na Mjomba Camilo. Niliwaambia Polisi walisema Nyanya alikuwa amekufa lakini walikuwa wakiwatafuta wengine.

Mfanyikazi mwingine mchanga alisema kuwa alisikia wote wameoshwa na akasema "ukubali huruma yake, Bwana yu pamoja nawe kijana, mambo haya yote yatakufanya uwe na nguvu" Nilidhani hiyo lazima ni makosa na wakati huo nilihisi dhaifu sio nguvu kabisa. Nilimuuliza Baba yangu lakini walisema walisikia kuwa wote walikuwa wamekwenda. Sikufikiria hiyo inaweza kuwa sawa. Na nikaanza kulia, nikamshika Mbwa Mdogo karibu naye akaanza kunung'unika pia!

Nilianza kuhisi kuchanganyikiwa, kunaswa na kuumizwa. Maumivu yalianza kuchukua hisia zangu, ilibidi nipate mtu wa kulaumu. Nilianza kukasirika ilionekana kama njia ya kutoa nguvu, ilikuwa maandamano yangu kidogo kwa kupoteza familia yangu, haikuwa na maana tu, ilikuwa rahisi haikuwa ya haki na nilitaka kumshambulia mtu.

Muuguzi alikuja kuzungumza nami alitaka kujua nijisikieje kimwili, nikamwambia nilihisi nimechoka na tupu. Ninaonekana kuwa na ugumu wa kufanya maamuzi au kukaa umakini. Nilikuwa nikichanganyikiwa kwa urahisi na kuishia kubishana zaidi na watu, nilikuwa najisikia uchovu, huzuni, ganzi, upweke na wasiwasi. Hii ilikuwa ngumu, nilihitaji msaada.

 

SURA YA #6 - Siri nzuri na mbaya

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Shida nyingine alikuwa Bwana Mwamba. Siku zote aliniangalia kana kwamba niko njiani na akasema sipaswi kumkumbatia Mbwa Mdogo kwani nitapata 'Leptospirosis' Akamwambia Azizah, rafiki yangu wa pekee, akae mbali nami. Nilianza kumkwepa. Kisha Jumatatu moja hakuja kufanya kazi tena! Nilifurahi alikuwa ameenda.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #6

Siku moja Azizah, aliniambia alikuwa na siri ya kuniambia. Tulikaa chini ya nyumba na Mbwa Mdogo na akaniambia ........ aliniambia Bwana Mwamba ameondoka kwa sababu yake. Alikuwa akijaribu kumshawishi afanye mambo mabaya. Alimwambia kuwa atamtayarisha kuwa na mpenzi. Alikuwa akijaribu kumgusa chini ya chupi yake. Alimwambia ikiwa hatafanya kile alisema atamuua Mbwa Mdogo. Alisema alikimbia mara moja na kumwambia Gizela kile alijaribu kufanya na polisi walikuja wakamchukua. Alisema Bwana Mwamba alikuwa gerezani akingojea korti iamue juu ya adhabu yake. Nilikuwa nimekasirika sana! Angewezaje kusema angemwumiza Mbwa Mdogo! Nilifurahi kuwa alikuwa ameondoka kwani nilihisi kumfanyia kitu kibaya sana, kama kumpiga ngumi kwenye pua.

Azizah alisema alijua nini cha kufanya juu ya nia mbaya ya Bwana Mwamba kwake kwani haikuwa mara ya kwanza. Alisema mpenzi wa mama yake alikuwa amemfanyia kitu kibaya hapo awali na alikuwa amemwambia Mwalimu wake wa Shule ya Jumapili. Alisema ndio sababu alikuwa nyumbani. Kama mama yake hakumwamini lakini mwalimu wa Shule ya Jumapili aliamini. Alisema mwalimu wa shule ya Jumapili alimwambia "sema ukweli na ukweli utamuweka huru" na kwamba alikuwa amesali naye, kisha akapata ujasiri na Polisi walipokuja na afisa wa Ustawi aliwaambia yote juu ya hilo na walikuwa kuchagua yote.

Azizah alisema alijua kwamba unapaswa kukimbia kila wakati kutoka kwa watu wenye nia mbaya na kumwambia mtu. Alisema alijua sasa kuwa siri zingine mbaya hazipaswi kuwekwa. Alielezea kuwa "Siri nzuri" zilikuwa kama kutokuambia juu ya hafla ya kushtukiza au nini kilikuwa sasa. Lakini "Siri mbaya" ni zile ambazo mtu huyo anakutishia ikiwa utasema walichofanya na wapi wanakugusa. Hakuna mtu isipokuwa mama yako au muuguzi anayepaswa kukugusa mahali chupi yako inapoenda halafu akuambie usimwambie mtu yeyote hiyo ni siri mbaya kutunza.

Azizah alisema kuwa baada ya uzoefu huo na mpenzi wa mama yake alikuwa tofauti. Alisema Mwalimu wake wa Shule ya Jumapili alikuwa amemwambia kwamba Mungu anampenda na kwamba haikuwa kosa lake. Alisema alikuwa ameamua kumtumikia Kristo. Sikujua alimaanisha nini lakini nilijua nilikuwa radhi Bwana Mwamba ameondoka.

Alifikiri alikuwa mtu mkubwa wa macho, wa kiume sana lakini alikuwa mwinuko ambaye alikuwa amemuumiza Azizah na kumtishia Mbwa Mdogo na nilitaka kumpiga ngumi kwenye pua yake!

 

SURA YA #7 - Maisha katika Shule ya Hema

Baada ya wiki mbili hivi katika Jumba Kubwa, ambalo liliibuka kuwa Nyumba ya Watoto, na watu wapya zaidi wanakuja kila siku, wafanyikazi walisema barabara zilikuwa wazi na kwamba tutalazimika kwenda shule.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #7
(Ukurasa wa 1 na 2)

Walitufanya tutembee kilomita moja kwani basi lilikuwa limepondwa na mti ulianguka juu yake. Shule ilikuwa ya ajabu, hakuna sare, hakuna vitabu, na, kwa sababu mabati ya paa yalipeperushwa, tulikuwa kwenye hema. Hema ni vitu vya kuchekesha. Wakati jua linatoka huwa moto, moto, moto na lazima uzungushe pande. Wakati mvua inanyesha na watoto wengine wanalia kwa sababu wanafikiria mafuriko yanarudi, basi lazima ubonyeze pande tena na uwe moto na jasho tena. Hema yetu ilikuwa imeandikwa na UNICEF ambayo ilimaanisha kwamba watu wazuri kutoka ng'ambo waliituma.

Wakati wa mchana wafanyikazi wa kigeni walikuja na fulana za samawati walisema walikuwa marafiki wetu na walianzisha kitu kinachoitwa Nafasi ya Urafiki ya Mtoto ambapo tulicheza michezo. Majina yao yalikuwa ya kuchekesha na ikiwa uliwajifunza basi waliondoka kabisa! Kwa hivyo mwishowe tuliwaita " Bi" na " Bwana"

Sikuwa na marafiki wowote nyumbani isipokuwa Azizah. Alikuwa na miaka 12 na tayari alikuwa katika Shule ya Sekondari kwa hivyo hakuja nami kwenye Shule ya Hema. Alikuwa ameishi katika Nyumba hiyo kwa miezi kabla ya Dhoruba. Alikuwa akikaa nami chini ya nyumba na kumbusu Mbwa Mdogo na kuzungumza nami. Nilimwambia kuwa sikuamini kwamba Mama yangu na shangazi yangu na Bibi yangu na mjomba Camilo wanaweza kuwa wamekufa. Bibi alikuwa mzee kwa hivyo niliamini kuwa hakuweza lakini sio wale wengine. Nilikuwa na ndoto kwamba Mama alikuwa akiniita lakini alikuwa juu ya shingo yake kwenye matope na sikuweza kumfikia, na upepo ulipovuma na mvua ilinyesha niliota nilikuwa chini ya gari kwenye matope. (Pamoja na watoto wa mbwa kinywani mwangu!)

Watoto wengine wote walionekana kufahamiana na wale watatu katika chumba changu wote walikuwa kutoka kijiji kimoja. Waliniita kijana wa Helikopta na walikuwa wakipiga kelele za helikopta kila nilipoingia. Mvulana mmoja mkubwa alisema kwamba alikuwa akichukia watu kutoka kijiji changu na kwamba atamtia sumu mbwa wangu kwani hakuwa mzaliwa mkali kama Boerboel, au Mwafrika Kusini Mhalifu. Alipenda Boerboels na kwa hivyo, baada ya muda, ndio tulimwita, hata wafanyikazi. "Boer" likawa jina lake. Kila mtu angekuwa na kazi Nyumbani, ile ya Boer ilikuwa kuchukua takataka kwenye mapipa. Daima alinifanya nifanye hivyo ili asiumize Mbwa Mdogo. Alisema angefunga kizuizi shingoni mwake na kumtupa mtoni. Wakati mwingine nilikuwa na huzuni sana na upweke nilikuwa nikificha na kulia kwa utulivu nikimkumbatia Mbwa Mdogo ambaye alikuwa faraja yangu pekee.

Sikufanya vizuri sana katika Shule ya Hema, akili yangu ilikuwa imevurugika kwa urahisi na nikapata tope wakati mwingine na sikuweza kuzingatia. Natamani ningekumbuka mahali ninapoishi, nadhani ilikuwa bonge hilo kichwani mwangu!

Nilijiuliza Baba yangu atakuja lini kuniokoa.

 

SURA YA #8 - Kutoa maisha yangu kwa Kristo

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

"Njoo ukakutane na mwalimu wangu wa Shule ya Jumapili Adil!" Kwa hivyo yule bibi ambaye alikuwa amemsaidia Azizah 'kusema ukweli' alikuwa amekuja kutembelea. Alikuwa mrembo na alisikia harufu nzuri. Alikuwa na gita na alicheza nyimbo na watoto. Alitupatia vitabu vya hadithi za Biblia na crayoni kwa rangi. Alisema kwamba Yesu angeweza kulala kwenye dhoruba wakati alikuwa kwenye mashua. Nilidhani hiyo ilikuwa ya ajabu!

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #8

Sikuweza kulala vizuri kwenye kitanda kizuri kwani kumbukumbu ya mafuriko iliendelea kunisumbua katika ndoto zangu na niliendelea kumlilia mama yangu. Alituambia kwamba Yesu alikuwa na nguvu ya pekee ya kutogopa na wala kuwachukia watu wanaomuumiza. Alituambia kwamba kwa sababu Yesu alitupenda alikufa msalabani na alitaka kutusaidia kuwa marafiki wa Mungu na kuwa na nguvu ya kutogopa na kutochukia watu. Alisema ilibidi tuamue ikiwa tutamfuata Yesu au tufuate njia yetu. Alisema njia ya kuwa Mkristo ni Kutubu na Kuamini.

Nilidhani hii ilionekana kuwa ya kuvutia nimekuwa nikitaka nguvu maalum !!! Pia nilikuwa na wasiwasi sana juu ya jinsi nilivyowachukia Boer na Bwana Mwamba pia!

Nilijua Mungu ameokoa maisha yangu na kweli nilihitaji kuweza kulala kwenye dhoruba. Niliamua kutoa maisha yangu kwa Kristo na kuwa Mkristo. Mimi sio msomaji mzuri lakini Vitabu vya Biblia vilikuwa na picha nyingi na Mwalimu wa Shule ya Jumapili alisema kwamba Mungu alimpenda kila mtu iwe ni wa juu au wa chini ya darasa, mzuri au mbaya, mzuri au mbaya, kwamba Yesu bado alikufa kwa ajili yao kwa hivyo angeweza "kusema ukweli na ukweli ungewaweka huru" Alitufundisha juu ya Noa ambaye alikuwa ameokoka mafuriko na jinsi Mungu alivyoweka upinde wa mvua angani ili kutupa matumaini yote kwamba hataharibu dunia kwa mafuriko tena. Nilipenda hadithi hiyo kwa sababu nilikuwa nimeona upinde wa mvua kubwa wakati niliamka chini ya gari siku hiyo mbaya ya mafuriko.

Kwa namna fulani Boer alisikia kwamba nilikuwa nimenyosha mkono wangu wakati Mwalimu wa Shule ya Jumapili akiomba. Mara moja akasema nilikuwa Mkristo anayeshusha Biblia. Alisema Wakristo walikuwa wabinafsi, walisaidia tu watu wao wa kanisa na kuchukua pesa za watu. Alisema angemuua Mbwa Mdogo basi ningeweza kumuombea afufuke kutoka kwa wafu. Nilihisi nikiwa mwekundu nilitaka tu kumpiga Boer puani! Usiku huo nakumbuka wavulana katika chumba changu walikuwa wakiteswa haswa na kelele zao za helikopta na kusema kwamba hakuna mtu anayetaka kuwa marafiki na 'Kijana wa Helikopta'

Nilivuta shuka juu ya kichwa changu na kumwuliza Mungu abadilishe nguvu hizo za uchawi kwani hivi sasa ninachoweza kufikiria ni mambo mabaya ambayo nilitaka kuwafanya wale watu.

Mvua ilianza kunyesha na mtoto mdogo kabisa akaanza kulia lakini nililala usingizi mzito niliota juu ya Nuhu ndani ya Safina na Mungu akituma upinde wa mvua lakini sikuwa na hakika kwamba ningeamini hadithi hiyo, niliogopa mafuriko yangerejea. Kwa ghafla nilihisi nimepotea sana na mpweke, nililazimika tu kuita yangu ni Mbwa Mdogo, alinifanya nitabasamu, lakini nikakumbuka ningeweza kumpigia rafiki yangu mpya Yesu.

 

SURA YA #9 - Mimi ni kiumbe kipya

(Ukurasa wa 1 na 2)

Wiki ijayo mimi na Azizah tulikuwa wa kwanza katika Shule ya Jumapili, nilisubiri sana kujifunza zaidi. Alikuwa ametuambia wiki hii tutajifunza juu ya kipepeo ambaye kwa kweli alianza kama kiwavi mdogo dhaifu.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #9

Sikupenda viwavi, baba yangu alikuwa akinionya kila wakati kwamba wanakula mboga zake nyingi kwenye bustani ya jikoni, nilijua sikuwapenda walikuwa wabaya, hakuna mtu atakayesema kuwa viwavi ni wazuri.

Kiwavi ni mdudu - na minyoo sio nzuri! Kwa kweli kitu kizuri tu juu ya minyoo ni kwamba unaweza kuziweka kwenye ndoano na kwenda kuvua. Azizah alijikongoja nilipomwambia hadithi zangu za uvuvi, na minyoo inayogongana.

Lakini basi nilijifunza katika Shule ya Jumapili kwamba siku moja kiwavi aliruka kijiko juu yake mwenyewe na anakaa huko kwa wiki kadhaa. Kunyongwa tu chini chini, mara kwa mara akigonga, ni nani angefikiria kuwa kuna kitu kizuri kinachotokea. Lakini ilikuwa kama kiwavi anazaliwa mara ya pili na ikitoka, sio kiwa tena, imebadilishwa kimiujiza kuwa kipepeo mzuri, ilikuwa kiumbe kipya.

Lakini ilichukua muda, ilikuwa kama kiwavi alikufa kwenye chrysalis au cocoon na mwishowe kipepeo aliibuka lakini ilikuwa mapambano.

Siku moja mimi na Mbwa Mdogo tulikuwa shambani karibu na Nyumba ya Watoto na tukaona chrisisi ikining'inia kwenye tawi, ilianza kuguna na kupasuka. Tuliangalia wakati kipepeo akihangaika kutoka. Ilinifanya nifikirie shida zote nilizopaswa kufanya kwa muda tangu "Kimbunga kikubwa". Baadaye nilijifunza kuwa kipepeo lazima ajitahidi kutoka kwenye chrysalis yake ili kuanza damu kutiririka ndani ya mabawa yake ili kuifanya iwe na nguvu na kuweza kuruka. Lazima ifanye hivi ili kukamilisha mzunguko wake wa maisha kuwa kipepeo. Nilihisi kuwa ninataka kumsaidia kipepeo anayejitahidi lakini kwa kumsaidia kipepeo na kuisaidia kujikomboa, sitaiacha ikue kikamilifu na kutimiza hatima yake. Kwa kweli ningekuwa nikiizuia na kuizuia kuwa ambaye ilikusudiwa kuwa. Kile Mungu alinionyeshea ni kwamba anachofanya, wakati mwingine katika maisha yetu, ni kuruhusu mapambano, kuumizwa, mchakato kwa sababu lazima tupambane ili kuwa kamili ambao tunakusudiwa kuwa.

Ikiwa angeingia kusaidia wakati wa sehemu muhimu zaidi maishani mwetu, hatuwezi kuwa vile vile tuliumbwa kuwa. Nilipokuwa nikitafakari wazo hili alikuja kipepeo, akiruka mbali… na Mbwa Mdogo akimwinda, alimfukuza kipepeo huyo kuzunguka shamba hadi mwishowe akaanguka kwenye shimoni ambalo lilikuwa limejaa maji matope, ungemwona alibadilika kutoka nyeupe mbwa kwa mbwa kahawia! "Hiyo ni Mbwa Mdogo utaenda kuoga hata utakuwa kiumbe kipya!"

Biblia inasema, "ikiwa mtu yeyote yumo ndani ya Kristo, yeye ni kiumbe kipya; ya kale yamepita, mpya imekuja!" Tunapomwalika Yesu aingie moyoni mwetu, tunakuwa kiumbe kipya. Mungu hatusafishi tu, anatufanya kuwa mtu mpya.

Kwa hivyo sasa wakati ninajikuta katika mapambano makubwa au vita ninaweza kuwa na matumaini. Sasa ninaelewa kuwa hii inaweza kuwa katika sehemu muhimu zaidi ya maisha yangu ambayo itanifanya niwe ambaye nimekusudiwa kuwa. Ninajua kwamba Yesu yuko pamoja nami na kile nitakachokuwa ni kikubwa sana kwamba yale yote ambayo nimepitia na ninayoenda yatatengeneza njia ya kile nitakachokuwa. Nguvu, bure, na kuongezeka juu na mabawa mazuri ya rangi ya kipepeo ili kunibeba kwenye safari inayofuata ya maisha na Mbwa Mdogo.

 

SURA YA #10- Niko katika jeshi la Bwana

(Ukurasa wa 1 na 2)

Nilifurahi sana kwa sababu leo ??Wamishonari kutoka Amerika walikuwa wanakuja kututembelea kwenye Nyumba ya Watoto. Tuliambiwa kwamba walikuwa wakisafisha vitu vingi vya kuchezea kutoka Amerika, sikuweza kusubiri, hata Boer alifurahi na alionekana kuwa na hali nzuri kuliko kawaida.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #10

Walipofika nilipewa ubao mpya kabisa wa kuteleza na si hivyo tu bali pia vifaa vyote vya ulinzi vinavyohitajika kuniweka salama.

Waliniambia jambo la kwanza ilikuwa kuhakikisha kuwa nina aina sahihi ya viatu. Najua hautakwenda skating katika jozi ya buti za ng'ombe, sivyo? Viatu vyako vinapaswa kuwa na chini gorofa ili kukusaidia kupata mtego mzuri kwenye ubao. Ifuatayo, niliambiwa kila skateboarder anapaswa kuvaa kofia ya chuma. Unaweza kufikiria kuwa kuvaa kofia ya chuma hukufanya uonekane kama dork, lakini, niamini, ni jambo la busara kufanya. Kitu kingine utakachohitaji ni pedi. Ni muhimu kuwa na usafi ili kulinda viwiko na magoti yako. Sasa kwa kuwa nilikuwa na gia zote sahihi, ni wakati wa kwenda kuteleza kwenye skateboard. Hata wataalamu wa skateboard wanahakikisha wana vifaa vya kinga sahihi.

Kama tu tunavyohitaji vifaa vya kujikinga katika kuteleza kwa skate, Biblia inatufundisha kwamba tunahitaji ulinzi maishani. Biblia inaziita silaha za Mungu na inatuambia kwamba tunahitaji silaha za Mungu kutukinga na mipango mibaya ya Shetani. Tulifundishwa hivi katika Shule ya Jumapili na tukaandamana tukiimba ‘Niko katika jeshi la Bwana’ Nilipenda, Azizah alifikiri ilikuwa ya wavulana tu lakini tulipaswa kujifunza juu ya silaha za Mungu.

Ukanda wa ukweli - Biblia inatuambia kwamba Shetani ni "baba wa uwongo," lakini hawezi kushinda ikiwa tutashikilia ukweli kwamba Yesu Kristo ni Bwana

Banda la kifuani la haki - Shetani kamwe hawezi kutudhuru wakati tunachagua kufanya kile Mungu anasema ni sawa

Miguu iliyowekwa na injili ya amani - Shetani anajaribu kuleta wasiwasi na kuchanganyikiwa katika maisha yetu, lakini kujua Yesu huleta amani

Ngao ya imani - Shetani atajaribu kupanda mbegu za shaka ndani ya mioyo na akili zetu, lakini mbegu hizo za mashaka haziwezi kuchukua mizizi ikiwa tuna imani katika Yesu

Kofia ya chuma ya wokovu - Yesu alikuja kutoka mbinguni kuja duniani kutuokoa na yule mwovu, ikiwa tunakubali wokovu kwa jina la Yesu, tutashinda vita dhidi ya Shetani

Upanga wa Roho - Biblia, Neno Takatifu la Mungu, ni silaha yenye nguvu dhidi ya Shetani.

Najua hakuna skateboarder anayepaswa kuingia kwenye ubao wake bila vifaa sahihi, na kamwe sipaswi kujaribu kupitia maisha bila silaha za Mungu.

 

SURA YA #11- Bure mwishowe

(Ukurasa wa 1 na 2)

Mwalimu huyo wa Shule ya Jumapili alirudi tena wiki iliyofuata na kuuliza ikiwa yeyote kati yetu alikuwa na maswali yoyote. Nikasema "Je! Unawashaje nguvu za uchawi?" Alituambia kwamba Mungu alitupenda na alitaka tuwe huru kutoka kwa woga na huru kutoka kwa chuki. Alituambia tunapaswa kuchukua hofu zetu na kumwambia Mungu.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #11

Alituambia kuwa Mungu hutusikiliza kila wakati na kwamba moja ya nguvu maalum ni maombi na kwamba hii ni kama simu ya faragha kwa Mungu. Alisema simu hii ya kibinafsi imeunganishwa tu na Mungu. Lazima awe na mamilioni ya masikio ya kusikia kila mtu kwa wakati mmoja. Alisema kuwa hofu na ndoto mbaya ni kama kamba ambazo hutufunga na kwamba Mungu anaweza kuzikata ikiwa tutamuuliza kwa jina la Yesu. (Sote tulitengeneza simu za rununu kutoka kwa pakiti za nafaka na kuanza kuzungumza na Mungu!

Kisha akasema kuwa kuchukia watu ni kinyume cha kile Mungu alitaka tufanye. Alituambia ni ngumu kuwa na upendo kwa Mungu moyoni mwako ikiwa moyo wako umejaa chuki. Alituambia tunaweza kufungua bomba la mioyo yetu na kusema tunasikitika na acha chuki iishe. Alisema hii inaitwa toba.

Alituambia hadithi nadhifu juu ya mwanamke ambaye alifanya mambo mabaya maishani mwake. Yeye hakusema ni nini lakini tunajua kwamba alikuwa na pole sana. Kwa kweli alijisikia vibaya sana, hivi kwamba alienda kumwona Yesu katika nyumba ya mtu – wakati hata hakuwa amealikwa !! Hakujua mtu yeyote, watu ndani ya nyumba hawakumtaka huko lakini alikuwa akikutana na Yesu! Nadhani lazima alihisi kuogopa sana na kidogo sana. Simaanishi kidogo kama alikuwa mdogo, namaanisha kidogo kama alikuwa na watu ambao walikuwa muhimu sana. Labda alihisi sio muhimu. Sio tu kwamba alienda, bali alipiga magoti nyuma ya Yesu na akanawa miguu yake KWA MACHOZI YAKE! Kisha akawaosha na marashi. Unaweza kufikiria jinsi watu wengine ndani ya nyumba walihisi. Mmoja wao alimkasirikia yeye na Yesu! Simoni Mfarisayo hakufikiria kwamba Yesu anapaswa kumruhusu afanye hivyo. Lakini Yesu hakumruhusu afanye tu, alimwambia kwamba dhambi zake - mambo yote mabaya tunayofanya maishani mwetu — zimesamehewa. Aliweza kuondoka na moyo wa furaha na amani. Kulikuwa na masomo mengi ya kujifunza kutoka kwa hadithi hii, kwanza mwanamke alifanya kitu kibaya na alitaka kuifanya iwe sawa. Ningeweza kufikiria mambo mengi ambayo nilikuwa nimesema na kufanya ambayo ninatamani ningeweza sasa kufanya sawa. Azizah aliniambia hivi ndivyo Yesu anataka nifanye. Ikiwa tutafanya kitu kibaya, tunaweza kufanya nini kuifanya iwe sawa? Je! Ni mambo gani ambayo tunaweza kufanya kuiboresha?

Jambo lingine tunalohitaji kupata kutoka kwa hadithi hii ni jinsi Yesu alivyoitikia. Je! Yesu alimtupa mwanamke nje? Je! Alisema - "umefanya kitu kibaya, niache peke yangu?" Je! Yesu alifanya nini? Alimruhusu akae, alimwomba aombe msamaha, kisha akamsamehe. Ni muhimu kwetu kufanya vivyo hivyo. Niliamua kujaribu. Baada ya yote, ni nini nilipoteza isipokuwa ndoto mbaya, hisia mbaya na upweke? Nilimpa Mungu hofu yangu, kumbukumbu zangu za dhoruba ile ya kutisha, huzuni na upweke. Kisha nikampa Mungu hasira na chuki. Haikuwa rahisi lakini nilichagua kuacha kuchukia na kuwasamehe wale watoto wa maana na hata Shimo.

Ndipo nikamkumbuka Bwana Mwamba na vitisho vyake vya kumuumiza Mbwa Mdogo na nikamfikiria katika Gereza la Jimbo na hata niliamua kutokuwa na hasira naye tena. Nilikuwa huru mwishowe, nilikuwa huru kusamehe.

SURA YA #12– Samahani

Lazima tu nijifunze jinsi ya kusema 'samahani' haionekani kuwa ya kawaida, Boazi amefanya maisha yangu kuwa ya taabu na yamekuwa mabaya pia kwake. Ninawezaje kusema samahani? Haya ndiyo maswali ambayo nilikuwa najiuliza.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #12
(Ukurasa wa 1 na 2)

Azizah na Mwalimu wetu wa Shule ya Jumapili. waliniambia kuwa kuomba msamaha kwa dhati kunaweza kusababisha msamaha, ambayo inachukua maumivu kutoka kwa maumivu. Nilijua hii ilikuwa muhimu katika maisha ya furaha na afya. Lakini ilibidi nijifunze jinsi ya kusema samahani, jinsi ya kuomba msamaha na kumaanisha hata kwa mtu kama Boazi , kwa sababu hadi sasa nilifurahi kuwa nilikuwa nimempiga puani.

Kisha nikajifunza njia ya kufanikiwa kuomba msamaha:

1) Majuto: Kuhisi huruma kwa hatua hiyo.

2) Toba: Kuelezea yaliyo moyoni mwako.

3) Kulipa: Huu ndio wakati unapojaribu kurekebisha, ambayo haiwezekani kila wakati, lakini inastahili kujaribu kila wakati.

Nilijua "samahani" haimaanishi chochote isipokuwa inatoka kwa moyo wa kutubu. Kwa hivyo ilibidi kwanza niombe Mungu anisamehe kwa kumfanyia vibaya Boazi.

Nilikuwa nimesoma katika Waefeso 4:32 "Muwe wema na wenye mioyo ya upendo kati yenu, na kusameheana kama Mungu alivyowasamehe kwa ajili ya Kristo. Watoto Wa Nuru"

Kwa hivyo sikuwa na njia nyingine ila kwenda kutafuta Boer na kumwambia jinsi nilivyokuwa na pole kwa kumpiga ngumi puani. “Samahani Boazi . Nilikosea, tafadhali nisamehe Boazi." Boazi alitoa mkono wake na tukapeana mikono, ulikuwa mwanzo wa uponyaji ambao ulihitajika sana

Nilihisi vizuri baada ya kufungua nguvu zote nzuri lakini nilikuwa bado mpweke ...... Usiku huo nilimwota Baba yangu. Alikuwa akinitafuta kwenye matope, na ndoto zote mbaya na hofu ya usiku ule mbaya zilirudi nyuma, lakini basi, katika ndoto yangu Yesu alikuja akiingia ndani ya chumba changu na kuwasha taa na sikuogopa tena na Yesu akanishika mkono na kuniongoza nje. Kulikuwa na baba na yeye na mimi na Mbwa Mdogo tulianza kucheza kwenye nyasi nzuri ya kijani nje ya nyumba nzuri mpya, ilikuwa ndoto nzuri na niliamka nikiwa mzuri ndani.

 

SURA YA #13 - Baba

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Gizela na watu wengine wazima waliovaa fulana ya rangi ya machungwa waliokuwa wakikuuliza kila wakati walikumbuka juu ya nilikotokea. Niliwaambia jina langu - Adil na kijiji changu na jina la Mama yangu na jina lake Adelina lakini sikuweza kukumbuka jina halisi la Bibi au jina la Shangazi Leila au jina la Mjomba Camilo. Niliwaambia Baba yangu alikuwa Ildo. Ndivyo nilivyopata jina langu. AD-IL.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #13

Waliniambia kwamba Polisi walisema kwamba hawakumkuta Mama yangu na wao na kwamba nyumba hiyo ilienda baharini. Niliendelea kutumaini kuwa sio kweli. Walisema watajaribu kupata Baba yangu.

Halafu siku moja Gizela alikuja shuleni na akasema lazima nije sasa, sasa, sasa! Nilikuwa na wasiwasi kuwa labda kuna kitu kilikuwa kimetokea kwa mbwa mdogo au kwamba alikuwa ametoroka na kutafuna viatu vya mtu. Isingekuwa mara ya kwanza. Alisema hapana, nilikuwa na mgeni. Niliingia ofisini na nane na mtu mchafu mchafu sana mwenye sura na ndevu. Ilikuwa ...... Baba yangu ..... Alinyoosha mikono yake na tukakumbatiana tu na kukumbatiana. Alisema anajuta, kwamba alikuwa amepata tu kujua kwamba alikuwa wapi kwani aliandika nini na Mama yangu na Leila na Mjomba Camilo. Alikuwa ametembea kwa siku nyingi kufika kijijini kwetu. Alisema kuwa watu walisema kwamba familia nzima ilipotea. Kisha akakutana na Polisi huyo tangu siku ya kwanza na akamwambia nilikuwa hai na niko Nyumbani. Nilipokuwa nikisikiliza, niligundua kuwa ni kweli Mama yangu alikuwa ameenda kwenye mafuriko, na Shangazi Leila na Mjomba Camilo, nililia na kulia na kulia.

Baba alipendekeza kwamba tukumbuke watu waliokufa katika mafuriko. Sikuelewa, alielezea tunahitaji kuwakumbuka, alisema sehemu kubwa za kuzizunika na sehemu za onyaji. Alisema ilikuwa kumbukumbu nzuri juu ya mama na akachimba mfukoni mwake na kutoa picha nzuri ya mama.

Ndipo Bibi Gizela alipendekeza kupendekeza Baba yangu tofauti na mbwa mdogo. Wakati tulikaa chini ya nyumba Baba yangu alinipa zawadi maalum, zote zimefungwa, toy ya "Cheza Dubu", laini na laini, sikujua jinsi 'Cheza Dubu' alivyokuwa chini ya thamani yangu.

Baba aliniambia kwamba alikuwa amehuzunika sana wakati alifikiri kwamba nilikuwa nimeenda na kwamba kuniona leo ni jambo bora zaidi ambalo limepata kumtokea. Aliniambia kwamba alikuwa na pole sana kwamba hakuwa amekuja hapo awali. Akaniuliza nimsamehe kwa kutokuwepo. Baba alisema maisha yake yote kuwa yamepinduka kidogo lakini Yule anayeshikilia kesho zetu bado anasimamia. Ilinikumbusha hadithi ya Yusufu katika Biblia. Baba alisema kwamba alikuwa amemwomba Mungu amsaidie kunipata na sasa kwa kuwa amepata, tutamtumikia Mungu pamoja na maisha yake yote. "Na mbwa mdogo" nikasema

 

SURA YA #14 - Amani kama mto

(Ukurasa wa 1 na 2)

Baba na mimi pamoja na Mbwa Mdogo tulirudi upande wa nchi kavu, ilikuwa wapi tulikotoka, ni mahali ambapo 'sisi ni' Baba aliniambia. Milima inayozunguka na nafasi pana zilikuwa bora kuliko nyumba ndogo, ilikuwa ni sehem salama kwa afya zetu kama baba alisema.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #14

Baba alianza kupanda mboga, na kuweka samaki, mbuzi na hata sungura kula na kusambaza kati ya jamii. Alinifundisha kuhusu Moringa na tukapanda kuzunguka mali zetu na wanyama wote wakala na kuanza kunenepa. Hata tulikunywa chai na kuanza kujisikia wenye nguvu na afya njema.

Wakati mwingine sote tungeshuka mtoni kucheza. Nyakati hizo nilijisikia kuwa na amani zaidi, Mbwa Mdogo angepunguka pembeni na kujaribu kuchukua miamba kutoka kitanda cha mto, wakati huo mapovu yatatoka puani mwake! Ilionekana kuwa ya kuchekesha sana ningemcheka.

Baba alinifundisha jinsi ya kuogelea mtoni, nilizifurahia na kuzipenda nyakati hizo nikiwa na baba , alinifanya nijisikie kuwa wa kipekee na karibu ilifanywa kwa kukosa mama karibu.

Niliendelea kwenda Shule ya Jumapili na nilijifunza zaidi juu ya amani. Hii ilikuwa uzoefu mpya kabisa kwangu. Nilijifunza kuwa Yesu alisema "Ninawaachia amani. Nawapeni amani yangu; amani hii ulimwengu hauwezi kuwapa. Msifadhaike mioyoni mwenu, wala msiogope. ”

Lakini wakati mwingine mwisho wa siku, wakati wa kuzima taa ulipofika, tulikuwa bado hatuna umeme, na kwenda kulala, nilitaka kujua kwamba sikuwa peke yangu kwenye giza. Hapo ndipo yangu ‘Cheza Dubu' alinisaidia.

Sitasahau siku ambayo Baba alinipa 'Cheza Dubu' siku ambayo tuliungana kwenye Nyumba Kubwa na usiku 'Cheza Dubu' hakuwa mbali sana. Kwa namna fulani, giza halikuwa la kutisha sana na ‘Cheza Dubu' kitandani na mimi, na Mbwa Mdogo akilala chini ya kitanda katika kitanda chake maalum ambacho Baba alikuwa amemtengenezea yeye.

Mwalimu wetu wa Shule ya Jumapili alituambia ikiwa tunataka kujua amani, tunaweza tu kujua amani hiyo wakati tunamjua Yesu, Mfalme wa Amani. Ikiwa hatujui Yesu, hatuwezi kuwa na amani.

Ndio jinsi nilivyokuwa kwenye Nyumba Kubwa kabla ya Yesu kuwa rafiki yangu mkubwa na alinipa nguvu kubwa ya kumsamehe Boer na hata yule mtu mbaya ambaye alitishia kumuua Mbwa Mdogo na kumfanyia rafiki yangu Azizah mambo mabaya. Sikuwa na amani tu hofu na hasira na upweke lakini siku hizo sasa ziko nyuma sana kwangu. Katika maisha mengine inaonekana.

Nilijiwazia mwenyewe "Adil umeendelea, sasa nina Baba yangu na Baba yangu wa Mbinguni na Mbwa Mdogo, ni nini zaidi kijana anaweza kuomba!"

SURA YA #15 - Yeye hutuangalia

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Kadri muda ulivyokwenda mazao yalianza kukua tena, ndizi zilikuwa zikizaa na kulikuwa na chakula zaidi. Miti hiyo ilikuwa kijani tena na majani na miti ya matunda ambayo tulidhani imekufa baada ya mafuriko kuanza kuchipuka.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #15

Kulikuwa na hali mpya ya matumaini. Baba alisema kuwa nilikuwa nikikua, nilifurahi sana, nikasukuma kifua changu nje na nikachomeka kidevu changu hewani na nikaenda kwa kidole cha kidole ili kujifanya ni mrefu kidogo. Baba alisema sasa nilikuwa kijana wake mkubwa, alikuwa na mgongo wangu, alikuwa ananiangalia.

Siku moja niligundua kuwa Mbwa Mdogo alikuwa akikua vile vile kwa kweli alikuwa akinona sana!

Sikuelewa ni kwanini hadi alipoanza kuvuta majani pamoja na alipata matambara kwenye banda na ilionekana alikuwa akijitengenezea pango chini ya nyumba. Kisha akalala chini na mimi nikakaa na kumtazama wakati akizaa watoto wa mbwa wadogo watatu. Walikuwa wakamilifu isipokuwa macho yao yalikuwa yamefungwa, lakini Baba alielezea walizaliwa hivyo na hivi karibuni alikuwa sawa walifungua macho yao na kuniona kwa mara ya kwanza nikiwatazama.

Tulikuwa na siku gani za 'Kufurahisha Sana' tulikuwa na Mbwa Mdogo na nilikuwa nikicheza na watoto wake wachanga, nilijua tu siwezi kuwa na furaha zaidi kuliko vile nilivyokuwa siku hizo. Mbwa Mdogo kila wakati alikuwa akiangalia watoto wake, angewachukua na kurudisha ndani ya makazi ikiwa watajiuliza na hapo ndipo nilipoanza kufikiria kuwa Baba yangu wa Mbinguni anajua kila kitu ninachopitia.

Hakuna kitu kinachonitokea ambacho hajui juu yake. Kama Mbwa Mdogo Yeye ananiangalia. Wakati nilihisi upweke na kutelekezwa kabisa kwenye Nyumba Kubwa, wakati kila kitu kinaonekana kutokuwa na tumaini, nilianza kugundua kuwa hata wakati huo Mungu anajua na Mungu anajali. Na ikiwa nitajiuliza kutoka nje kidogo, Yeye anakuja baada yangu kama vile Mbwa Mdogo huzungusha watoto wake ili Baba yangu wa Mbinguni anifuate, ananikumbatia na kunirudisha kwenye kifurushi.

Nilifurahi jua lilikuwa linaangaza na ndege walikuwa wakiimba na shomoro kidogo alikuja kuruka juu kuwatazama watoto wa mbwa wa Mbwa Mdogo.

Halafu yote yalirudi mafuriko nyuma, harufu ya Mandazi kupikia kwenye oveni zilizochomwa na kuni, Mandazi ya Bibi kila wakati ilikuwa nzuri na ya kupendeza. Tunafurahiya zaidi wakati iko nje ya oveni, joto na ladha. Naweza kunusa sasa, naona Bibi akiwa amechora jikoni karibu na nyuma ya nyumba yetu ya zamani ambayo Mafuriko makubwa yalibomoa, na ninaweza kumsikia sasa, akiimba juu ya sauti yake ya zamani ya kupasuka wimbo wa zamani ambao Wamishonari walikuwa wamefundisha yake…

“Kwa nini nijisikie kuvunjika moyo?

Kwa nini vivuli vinapaswa kuja?

Kwa nini moyo wangu uhisi upweke, na kutamani mbinguni na nyumbani?

Wakati Yesu ni sehemu yangu, rafiki wa kila wakati ndiye Yeye.

Jicho lake liko juu ya shomoro na ninajua ananiangalia.

Jicho lake liko juu ya shomoro; na najua ananiangalia.

Na nililia kwa furaha, nilijua moyo wangu umepona na kwa mara ya kwanza tangu usiku ule wa kutisha niliimba kwa sauti kubwa

“Ninaimba kwa sababu nina furaha.

Ninaimba kwa sababu niko huru!

Jicho lake liko juu ya shomoro; na najua ananiangalia.

Jicho lake liko juu ya shomoro; na ninajua ananitazama. ”

Sio shomoro tu, Yeye huangalia baba na mimi

'na mbwa na watoto wake wa kike'!

MWISHO

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo'
Kitabu cha hadithi

 

Kuponya Moyo Ulio Vunjika

Kuponya Moyo Ulio Vunjika - Janga la Asili

Yoruba
English
Efik
Spanish
Ukrainian
French
Chichewa
Dutch
Portuguese

Kuponya Moyo Ulio Vunjika - Mgogoro wa Corona

English
Dutch
Swahili
French
Yoruba
Spanish
Portuguese
Malawi

KUPANDA MBEGU ZA MAFANIKIO - MTAALA WA MORINGA

English
Swahili
Spanish
Yoruba
French
Dutch
Efik
Portuguese

MATUNDA MAKUBWA

English
Swahili
Spanish
Dutch
Chichewa
French

MAISHA MAPYA

New Life Swahili Child Evangelism Curriculum
New Life Yoruba Child Evangelism Curriculum
New Life Chichewa Child Evangelism Curriculum
New Life French Child Evangelism Curriculum
 
New Life Persian Child Evangelism Curriculum

KUA NA KWENDA

Grow and Go English children's Curriculum
Grow and Go Swahili children's curriculum
Grow and Go French children's curriculum

   

 
Copyright ©  2022 www.UnitedCaribbean.com. All rights reserved. Disclaimer Click to Contact us
www.unitedcaribbean.com CONTACT (246) 425 1917 MAKE A DONATION