Project Hope     nyumbani >> kuponya moyo ulio vunjika>> askari wa watoto
Askari wa Watoto - 'Na Mbwa Mdogo

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' (Jalada la mbele)

SURA YA 1

Onyo la Jeshi la Waasi

SURA YA 2

Uvamizi MKUBWA

SURA YA 3

Uokoaji

SURA YA 4

Hospitali

SURA YA 5

Maisha katika Nyumba Kubwa

SURA YA 6

Siri nzuri na mbaya

SURA YA 7

Maisha katika Shule ya Hema

SURA YA 8

Kutoa maisha yangu kwa Kristo

SURA YA 9

Mimi ni kiumbe kipya

SURA YA 10

Niko katika jeshi la Bwana

SURA YA 11

Bure mwishowe

SURA YA 12

Samahani

SURA YA 13

Baba

SURA YA 14

Amani kama mto

SURA YA 15

Anatuchunga

SURA YA 1 - Onyo la Jeshi la Waasi

(Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

"Adil, Hakuna shule kesho, redio inasema kwamba jeshi la waasi liko katika kijiji jirani" Mama yangu alitangaza habari hiyo. "Hurray! Hakuna shule!" Nilijiwazia. Nikiwa na umri wa miaka saba na katika Shule ya Msingi, nilipendelea zaidi kucheza mtoni na mbwa wangu kuliko kazi ya shule! Lakini sikuwa na hakika nilipenda wazo la jeshi la waasi kuwa karibu hivyo.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #1

“Rais anasema hakuna kazi pia ni serious” Mama akaendelea. Nilimsikia akiongea na Mjomba Camilo chini ya pumzi yake Mapigano kati ya wanajeshi na waasi wa M32, nadhani hivyo ndivyo wanavyoitwa, yamelazimisha karibu watu 200,000 kukimbia makazi yao. Takriban watoto 20,000 wanaweza wasiweze kumaliza mitihani yao ya mwisho wa mwaka mwezi Julai kutokana na mapigano sikujali wazo la kutofanya mitihani yangu ya mwisho wa mwaka lakini nilikuwa nikipata woga sasa na kulikuwa na hakuna wa kuzungumza naye. Watu wazima wote walikuwa wakikimbia kutafuta nyumba katika kijiji na mimi nilikuwa njiani kila wakati.

Mama alikuwa na shughuli nyingi za kukusanya mahitaji, alisema kwamba ingetubidi tuondoke mara moja, na kuvifunga vitambaa vikubwa ili yeye na Shangazi wavibebe vichwani mwao. Ilimbidi akumbuke mahitaji mahususi ya Bibi, kutia ndani dawa. Nilimwambia asisahau mahitaji maalum ya Watoto wa mbwa, kama vile chakula cha mbwa, mfupa na maji ya kunywa. Mama alionekana kupendezwa zaidi na maji ya kunywa kwa ajili ya familia na nilikuwa nikikimbia kuteka maji kisimani na Bibi alikuwa anayachemsha na kuyaweka kwenye vyombo vikubwa. Mjomba Camilo alikuwa akiwaweka kwenye toroli, kisa tu walilazimika kuhama.

Mjomba Camilo alikuwa amepata betri za ziada na kila mtu alikuwa akichaji simu zao za rununu. Mtu fulani kutoka Amerika aliwahi kututumia chaja ya sola ya simu na Mjomba Camilo alikuwa ameishikilia kana kwamba maisha yake yalitegemea!

Bibi alikuwa anashughulika na kuweka nyaraka zetu zote muhimu kwenye chombo kisichopitisha maji, ilichukua muda mrefu kwani kila alipokuwa akikutana na cheti cha kuzaliwa, kilionekana kuwa na historia ndefu. Na cheti cha ndoa kilikuwa na hadithi za siku kuu, hata Passports ilibidi kutafakari, ukurasa kwa ukurasa kukumbuka safari zote za nchi za mbali.

Shangazi Leila alikuwa anashughulika kuweka vitu kwenye mifuko ikiwa ni pamoja na vitu kama blanketi, taulo na nguo. Masanduku yalikuwa na vyakula vyote vya ziada vya bati ambavyo Mjomba Camilo alikuwa alipata sokoni. Mambo yanauzwa rafu ziko wazi alimwambia mama. Hili ni janga , usisahau seti ya huduma ya kwanza.

Mama alisema tunapaswa kuunda 'Mpango wa Maafa wa Familia', ambapo kila mtu ana jukumu na anajua mapema nini cha kufanya na jinsi ya kufanya kazi pamoja katika dharura.

Ghafla nilijihisi mpweke sana na kupuuzwa, watu wazima wote walikuwa na shughuli nyingi za kufanya mambo muhimu na niliambiwa tu niondoke,' nilihisi kukataliwa sana na upweke. Nilijiuliza baba yangu yuko wapi. Hakuishi nasi wala hata kijijini kwetu. Alifanya kazi katika mashamba ya pamba na kukata miwa. Hata hivyo, nilimwona, kwani angeleta mifuko ya chakula kwa ajili ya Mama yangu. Wakati fulani alikuwa akiongea nami kwenye simu yake. Hata nilidhani baba hayupo najua nilikuwa muhimu kwa mama na baba yangu. Mama alikuwa akiniambia kila mara Adil wewe ni mvulana maalum

Kila mara aliniambia Mungu ananijua na angenukuu Biblia Nilikujua kabla sijakuumba katika tumbo la uzazi la mama yako. Kabla hujazaliwa nilikutofautisha Siku zote ilinifanya nijisikie wa pekee na nilijaribu kukumbuka hili sasa kwani kila mtu alikuwa akikimbia huku na huko akijiandaa kwa 'Uvamizi MKUBWA'.

Lakini muda ulivyozidi kwenda nilianza kuingiwa na hofu, nilitamani baba angekuwa hapa, hakuna aliyeonekana kuwa na muda na mimi, nikatoka nje kumkuta Mbwa Mdogo tukakaa pamoja. Lakini haikuwa kama kawaida, hakuna mioto ya kambi na wazee wa kusimulia hadithi, hakuna kucheza kwa sauti ya ngoma, hakuna watoto wanaoimba na kuruka, nilichosikia ni milio ya risasi na milipuko ya mbali, kwenye upeo wa macho kulikuwa na mawingu meusi ya moshi. huku vijiji vikichomwa moto na kuteketezwa kwa moto. Sikuweza kustahimili tena na mimi na Mbwa Mdogo tulienda kujificha chini ya kichaka.

 

SURA YA 2 - Uvamizi MKUBWA

Hatutasahau usiku ule, mvua ilikuwa inanyesha jioni nzima kilichoifanya kuwa mbaya zaidi ni kwamba mto wa jirani ulikuwa ukinguruma huku ukivimba kwa maji yaliyokuwa yakishuka kutoka 'Safu ya Mlima'.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #2 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Familia nzima ilikusanyika kuzunguka redio kusikiliza maonyo ya habari ya vita na mienendo ya jeshi la waasi. Ilikuwa yapata saa saba mchana na Rais alitushauri kwamba ingawa vijiji vinazingirwa na kushambuliwa na adui tayari askari wake walikuwa wamejipanga kujibu na kuwakimbiza adui. Lakini hilo halikutusaidia usiku ule wa kutisha, tuliwaona askari waliovalia mavazi meusi ya siri wakiwa na bunduki kubwa na vitu vilivyoning'inia shingoni mwao. Mjomba Camilo aliniambia ni risasi. Walikuwa wakienda nyumba kwa nyumba, wakitoa familia nje na tuliweza kusikia mayowe na milipuko ilikuwa ya kutisha. Mjomba alichukua udhibiti, Lazima tufike kwenye chumba cha kulala chini ya ardhi, tukikaa hapa tutakufa kama panya

Nilipata mkoba wangu ambao mama alikuwa amenisisitiza niupakie kwa vitambaa vya ziada na vifaa muhimu ambavyo ningehitaji, nikalishika koti langu na kulivaa nikivuta kofia kwa nguvu. Nilimshikilia Mbwa Mdogo na kumtia ndani ya koti langu, sote tukakimbilia gizani, harufu ya moshi na baruti vilikuwa vimezunguka pande zote.

Shangazi Leila alikuwa ameishika simu ya mjomba Camilo akinimulia mwanga huku akiubana mkono wangu kwa nguvu sana na kuumia. Mama na Mjomba Camilo walikuwa wakifuata, wakiwa wamembeba Bibi angalau nilifikiri walikuwa.....

Ghafla tulirukwa na kundi la askari waasi, nikatoka mikononi mwa Aunty Leila na kukimbilia porini nikitarajia kutoroka. Watu walikuwa wakipiga kelele na kukimbia huku na huku wakijaribu kutoroka, watoto walikuwa wakilia na wanawake walikuwa wakilia.

Kabla sijajua nilikuwa kwenye ukingo wa mto ...... nilichosikia ni "Adil, Adil!' kichwa changu kiligonga kitu. Mbwa Mdogo wa mbwa aliweka mguu wake mdomoni mwangu, ndivyo ninavyokumbuka nilipokuwa nikisombwa na mto uliokuwa umevimba.

 
 

 

SURA YA 3 - Uokoaji

Niliamka chini ya gari, nikiwa nimebanwa na matairi. Nilikuwa nimelowa na kuwa na tope mdomoni na kichwa kilikuwa kikiniuma lakini namshukuru Mungu nilikuwa hai.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #3 (Ukurasa wa 1 na 2)

Sikuweza kujua mahali nilipokuwa. Niliweza kuona kwa mbali, ambapo bonde lilikuwa kawaida, kulikuwa na mto mkubwa, wenye mawe makubwa. Na matope - matope, matope, matope kila mahali. Hukuweza kuona barabara kwa sababu ya matope. Nilikuwa na uvimbe mkubwa kichwani. Na mbwa wangu alikuwa wapi? Nilimuita na kuangalia na kuangalia. Sikuweza kuelewa jinsi nilivyoshuka mtoni. Nyumba yetu ilikuwa zaidi juu ya bonde. Nilifikiri nilimwona mbwa wangu chini ya mto na nikaenda kutazama, lakini alikuwa mbwa mkubwa zaidi.

Nikiwa pale nilisikia kishindo kwenye kichaka, nikatazama na alikuwa ni mvulana mdogo kama mimi na asiyenizidi umri, amevalia sare za jeshi na kubeba bunduki iliyokaribia kumkaribia. Macho yake yalikuwa yakitazama kutoka upande mmoja hadi mwingine na alikuwa akitetemeka. Nilinyoosha mkono wangu, akatazama pembeni lakini nilimsogelea taratibu na kutabasamu. Nilinyoosha mkono wangu na akaichukua. Kwa hayo alianza kulia na mimi nikamkumbatia sana, kama nilivyomfanyia Mbwa Mdogo kila alipokuwa amekasirika na mara akaacha kulia na tukaanza kuongea. Alikuwa ametoroka aliniambia mambo ya kutisha ambayo alikuwa amelazimishwa kufanya. Ilibidi ampige risasi mama yake na alikuwa amewekwa mstari wa mbele hivyo akafanya kama ngao. Alikuwa ameshuhudia kupigwa na kuteswa hata kifo kikatili. Aliniambia kuhusu kuchomwa visu, kukatwakatwa, na kupigwa risasi kwa karibu, alijaribu kutoroka hapo awali lakini alipigwa na vikosi vya jeshi. Mara kwa mara alikuwa amelazimishwa kutumia dawa za kulevya kama vile bangi na kokeini, jambo ambalo lilitia ganzi akili yake. Wakati huu alikuwa ametoroka lakini aliporudi kijijini kwake na kukuta familia zake zilizobaki zimeuawa kwenye migogoro na alihisi kukataliwa na jamii yake.

Nilishtuka, “Ondoka kwenye hiyo sare, hapa vaa vitambaa hivi vina unyevu kidogo lakini vinapaswa kufaa nilijua ni lazima nimpeleke naye, nisingeweza kumuacha hapa."

Tukarudi kwenye mji wa karibu, barabarani kote kulikuwa na watu wote wamebeba kitu, mabegi, magunia vichwani, vitu vya kukokota, chochote chenye magurudumu kilitumika kusafirisha kila kitu walichokuwa wamebakiza kwa jina lao.

Tukamuona polisi aliyevalia sare za jeshi akaniita. Aliniuliza wazazi wangu walikuwa, nikamwambia sikuwa na wazo, sikuweza kukumbuka chochote. Nilimuuliza kama alikuwa amemwona Mbwa wangu.' Yule Polisi alitupeleka kwenye Makazi na nilitarajia kumuona mama yangu, Shangazi Leila, Mjomba Camilo na Bibi. Alinipa nesi badala yake. Alinigusa kichwa na kusema ni lazima niende Hospitali ya Town. Nilidhani labda mama yangu aliumia na hivyo ningeenda kumuona. Watu walikuwa wamekaa tu na kutazama. Bibi mmoja alikuwa akilia sana. Nilisikia mtu akisema amefiwa na Mbwa Mdogo wake wa kiume jambo ambalo lilionekana kutojali. Nilidhani mtu anapaswa kumsaidia kumtafuta. Yule Polisi akasema itabidi tuende hospitali kwa boti. Kuna mtu alinipa Chapatti na nilishukuru sana kwa sababu tumbo lilikuwa linanguruma. Nilimshirikisha rafiki yangu mpya, Joseph, alikula kama mnyama, alikuwa na njaa na njaa.

Tukiwa njiani tunarudi kwenye korongo tulipita gari lililokuwa limepondwa na nikasikia mlio. Niliona mkia. Nilimwambia yule Polisi "simama, acha tafadhali naona mbwa" nilitazama chini ya gari na kumbe kulikuwa na Mbwa akiwa amelowa na mwenye matope lakini pale......

Nilimnyanyua na kumkumbatia kwa nguvu alikuwa anatetemeka. Polisi alisema Mbwa wa mbwa anaweza kuja pia, mwishowe kitu kizuri kilikuwa kimetokea. Yule Polisi akaniambia mimi ni bingwa na nisizingatie yale niliyopitia nilipaswa kuzingatia ni wapi ninaenda maishani popote pale Hospitali sasa hivi, isipokuwa boti hii haijazama! Nilitabasamu Joseph alionekana kunitia joto na alijaribu hata kutabasamu, alionekana kama kaka ambaye sikuwahi kuwa naye, kwa kweli tangu siku hiyo hadi hii nimemwita kaka yangu.

Nilikumbuka hadithi ambayo Shangazi aliniambia miaka iliyopita kuhusu mafuriko makubwa aliyoyapata kuhusu kuelea kwenye beseni la kuogea na nilishukuru kwamba nilikuwa kwenye boti ya mbao nikienda kwa kasi huku masikio ya Mbwa Mdogo yakiruka nyuma yake!

 

SURA YA 4 - Hospitali

Tulipanda boti na yule Polisi akanipeleka Makao Makuu ya Polisi. Mtu fulani alinipa Maandazi na nikaishiriki na Mbwa Mdogo.

PAKUA Na Mbwa Mdogo' SURA YA #4 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Aliipenda sana. Mwanamke kijana wa polisi alinipa kamba ya kumfunga Mbwa Mdogo shingoni ili sikulazimika kumbeba kila wakati. Kisha yule polisi akanipeleka Hospitali. Ilikuwa ni mwendo mrefu sana juu ya mlima mwinuko na kulikuwa na tope nyingi na harufu ya kuchekesha. Mto ulikuwa umejaa sana. Niliona helikopta ikija juu ya kichwa changu ikiwa na bendera chini yake. Polisi huyo alisema ni bendera ya Umoja wa Mataifa na kwamba ilikuwa imekwama chini ya helikopta hiyo ili watu wajue ni nani aliyekuwa akisaidia.

Tulipofika hospitalini kulikuwa na nesi mmoja ambaye alisema kuwa Mbwa Mdogo hawezi kuingia ndani ya Majeruhi! Yusufu alisema atanishika kwa ajili yangu, nilifurahi kwa sababu ndiyo kwanza Joseph alikuwa amenifikia kunisaidia kwa lolote.

Nilikuwa nimechoka na huzuni. Nilitaka kumuona Mama yangu na Shangazi yangu na Bibi yangu na Mjomba wangu Camilo! Nikasema sitaki kubaki pale. Yule Polisi akasema ni sawa na atanishikilia Mbwa wakati nikiingia na Nesi kwa sababu labda Joseph alihitaji kuonekana pia. Nilidhani nitaenda kuiona familia yangu, nilichungulia mle chumbani kumbe kulikuwa na msichana mdogo analia, mzee ambaye alikuwa ametulia sana na bibi mjamzito sana akiugulia. Kulikuwa na mvulana mdogo kama mimi na damu ikitiririka kwenye mguu wake kwenye maji kwenye sakafu na kufanya fujo mbaya. Muuguzi alinipima joto, akasema nilipaswa kuona daktari. Nilikuwa na kishindo kikubwa sana kichwani mwangu na huenda hata nikahitaji picha ya kichwa changu waliyoiita XRay.

Daktari alisema kwamba nilikuwa na "mshtuko" au angalau ndivyo ilivyosikika. Alisema niende nyumbani nikapumzike. Nilimwambia nyumba yetu imekwenda na sikujua watu wa familia yangu walikuwa wapi. Alimuita polisi na Mbwa Mdogo akakojoa sakafuni. Unaweza kufikiria nesi hakuwa na furaha!

Wakati nesi alikuwa akipiga kelele na kumfanya mwanamke aje na mop polisi walinong'ona kwenye sikio la Madaktari. Kisha Daktari akaniambia niende nikae nje kwenye viti pamoja na Mbwa. Aliniambia kuwa nilikuwa nikienda kwenye adventure kubwa. Pia aliniambia kuwa walikuwa wanawatafuta Mama yangu na Mjomba Camilo na Shangazi Leila na cha kusikitisha sana wamempata Bibi yangu na hakuwa hai tena, alipigwa risasi na Askari waasi. Aliniambia kwamba nilipaswa kwenda kwenye Nyumba Kubwa nzuri na kusubiri kuona nini kitatokea. Nilikuwa na wasiwasi ikiwa watu kwenye Jumba Kubwa hawatapenda mbwa. Nilianza kulia nilidhani ningempoteza Mbwa Mdogo na nitakuwa mpweke sana. Sikumuelewa vizuri alichokisema kuhusu Bibi, iweje asiwe hai tena, nilichanganyikiwa. Joseph alikuja na kuniweka mkono begani ndipo nilipojua nitakuwa sawa sasa nilikuwa na kaka mkubwa japo hakuwa mkubwa kuliko mimi!

Yule Polisi aliniambia kwamba atawaambia kwenye Jumba Kubwa kwamba Mbwa Mdogo lazima aje pia. Nilihisi nimepotea na mpweke, nimeachwa kabisa, nilichohitaji kumwita peke yangu ni Mbwa Mdogo . Nilihisi lazima tu nimchangamshe Mbwa Mdogo ili nimsimulie hadithi ambayo Bibi yangu aliwahi kuniambia.

Ilikuwa kuhusu mbwa wa Rottweiller aitwaye Orion, ambaye alitambuliwa rasmi kwa jukumu lake la kuokoa watu wakati wa mkasa miaka iliyopita wakati wa Mafuriko Kubwa.

Maporomoko ya matope yalilazimisha Orion na mmiliki wake Mauricio Pérez kuondoka nyumbani kwao na kwenda mahali salama zaidi. Walikutana na msichana mdogo aliyenaswa na maji ya fujo. Orion alimwongoza msichana hadi ufukweni kwa kuogelea kando yake, kisha akaruka nyuma ili kumvuta msichana wa pili kutoka kwenye maji.

Kisha aliwasaidia watoto wanane kupanda hadi mahali pa juu na baada ya muda aliokoa watu 37 kutoka kwa kuzama, kuanzia msichana wa miaka 8 hadi mzee wa miaka 80.

Alitunukiwa nishani ya "Heshimu Thamani" na cheti cha jukumu alilocheza. Pia alipokea mabango na medali kutoka kwa taasisi za kibinafsi na serikali, heshima za kimataifa.

Nilimwambia Mbwa Mdogo alistahili moja ya Medali hizo na siku moja nitampa kwa ajili ya kushikamana nami.

 

SURA YA 5 - Maisha katika Nyumba Kubwa

(Ukurasa wa 1 na 2)

Nilikuwa nikisubiri hospitali, gafla, mambo yalitokea kwa haraka. Walikuja askari wa ajabu na yule Polisi akaniambia niende nao. Yusufu alitakiwa kwenda pia. Nilifurahi nilipomsikia akiwaambia " mbwa mdogo huenda naye - ni yote amebakisha".

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #5

Tulikwenda kwenye savanna mbele ya hospitali na kulikuwa na helikopta tayari. Vipande vya rotor vilikuwa vinazunguka na ilikuwa na sauti kubwa sana. Vumbi na majani yalikuwa yakinipepea kama upepo wa Kimbunga tuliokuwa nao mwaka jana. Yule polisi alinifanya high five na kunipa askari mkubwa ambaye alinifanya nivunje koti langu na nivike kofia ya chuma. Aliniwekea vizibo masikioni na koti fulani la kujiokoa, nilimshika Mbwa Mdogo kwa nguvu sana.

Askari wawili walinisukuma kwa hatua kubwa ndani ya helikopta. Nikatazama nyuma na kumpungia mkono yule Polisi. Kisha wakanifunga kwenye kiti na kuniambia nimshike vizuri Mbwa. Askari mwanamke aliniambia hii ni Helikopta ya Paka Pori. Alikuwa mcheshi na aliziba masikio ya Mbwa Mdogo aliposema "Paka mwitu" kwani alisema mbwa wanapenda kukimbiza paka! Alikuwa na msalaba mwekundu begani mwake na alisema yeye ni nesi na pia askari. Alisema walikuwa wakinipa usafiri wa kunipeleka kwenye Nyumba ya Watoto. Nilimuuliza kama Mama yangu angekuwepo lakini kulikuwa na kelele nyingi sikuweza kuelewa jibu lake.

Helikopta ilipotua, walifungua kamba zote na kuvua jaketi la kuokoa maisha na mimi nikatoka nikiwa bado nimemshika Mbwa Mdogo. Ilikuwa zaidi ya nilivyofikiria na nikaanguka chini. Nilijiona mjinga kwani kulikuwa na mizigo ya watoto wakitazama kutoka kwenye ngazi za nyumba kubwa . Yusufu haraka akaja kuniokoa na kunikokota juu, kuangalia huku na kule ilikuwa ni kama anawaambia huyu ni Mbwa Mdogo wangu kaka usimchanganye! Walionekana kukatishwa tamaa kwamba ni wavulana wawili tu wadogo na Mbwa Mdogo wa mbwa aliyelowa sana, hadi nyuma yangu askari walitoa chupa za maji na masanduku ya biskuti. "Njoo kijana" alisema Bibi mmoja aliyevaa fulana ya chungwa, "ondoka kwenye hiyo helikopta." Alinipeleka jikoni na Mbwa Mdogo na nikasikia helikopta ikiruka. Sikupata kumuaga yule nesi asikari wa kike.

Nyumba ilikua kubwa. Kulikuwa na vingi vya kulala kwa kulala na vitu vingine na vingine vingi vya kubadilisha. Mabweni yalikuwa yamejaa maji na yalikuwa mazito kwa udongo, kwa hiyo wasichana wote walikuwa katika vyumba viwili tu, na kulikuwa na lundo la nguo zilizolowa kila mahali. Kulikuwa na chumba kikubwa cha kulia chakula na jiko. Yusufu na mimi tulikuwa katika chumba kimoja na wavulana wengine watatu na nilikuwa na kitanda changu mwenyewe. Nyumbani ilikuwa na jenereta ambayo ilikuwa na kelele lakini ilikuwa nzuri kuwa na mwanga. Ili kuokoa gesi waliweka tu jenereta kutoka 6.00 -8.00pm kisha tukalala na kutumia taa za taa.

Mwanamke aliyevaa aliyevaa fulana ya chungwa, ya chungwa aliitwa Madam Gizela, alisema mbwa mdogo alipaswa kuishi kwenye nyumba ya mbwa chini ya jengo hilo lakini niliweza kumuona ninapotaka. Alinipa mwanaume anayeitwa Bwana Mwamba pia mwenye aliyevaa fulana ya chungwa na akanionyesha mahali ambapo mbwa mdogo angekaa. Hata alikuwa na chakula cha mbwa kwa ajili yake. Hakuna aliyekuwa na habari zozote kuhusu Mama yangu na Shangazi na Mjomba yangu Camilo. Niliwaambia Polisi walisema Bibi amefariki lakini walikuwa wanawatafuta wengine.

Mfanyakazi mwingine mdogo alisema alisikia kwamba wote walipigwa risasi katika uvamizi huo na akasema kubali huruma yake, Bwana yu pamoja nawe kijana, mambo haya yote yatakufanya uwe na nguvu nilifikiri hilo ni kosa na wakati huo nilihisi afadhali. dhaifu hana nguvu hata kidogo. Nilimuuliza baba yangu lakini walisema walisikia kuwa wote wamekwenda. Sikufikiri hiyo inaweza kuwa sawa. Nami nikaanza kulia, nikamshika Mbwa Mdogo karibu naye akaanza kuropoka!

Nilianza kuhisi kuchanganyikiwa, kufungwa na kuumia. Maumivu yalianza kutawala hisia zangu, ikabidi nitafute mtu wa kumlaumu. Nilianza kukasirika ilionekana kama njia ya kuachilia nguvu, ilikuwa ni maandamano yangu kidogo kwa kupoteza familia yangu, haikuwa na maana, haikuwa sawa na nilitaka kupiga kelele na kuumiza mtu.

Nesi alikuja kuongea na mimi alitaka kujua jinsi nilivyokuwa nikihisi kimwili, nilimwambia najisikia kuishiwa na mtu. Ninaonekana kuwa na ugumu wa kufanya maamuzi au kukaa umakini. Nilianza kuchanganyikiwa kwa urahisi na kuishia kubishana zaidi na watu, nilikuwa nahisi uchovu, huzuni, ganzi, upweke na wasiwasi. Hii ilikuwa ngumu, nilihitaji msaada.

Mbaya zaidi Yusufu alikuwa akikumbana na mambo yaleyale, usiku hakupata usingizi na alipopitiwa na usingizi aliota ndoto mbaya na kupiga kelele usingizini. Alikuwa akishuka moyo zaidi na kupungua kwa tumaini katika siku zijazo. Kwa kweli alianza kunishirikisha kuwa alitamani kujiua.

Tulikuwa fujo, nani angeweza kutusaidia, lini tutapata amani.

 

SURA YA 6 - Siri nzuri na mbaya

Tatizo jingine lilikuwa Mheshimiwa Mwamba. Kila mara alinitazama kana kwamba nilikuwa njiani na kusema nisikumbatie mbwa mdogo kwani ningepata ‘ Leptospirosis '!

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #6 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Na akamwambia Azizah, rafiki yangu wa pekee, akae mbali nami. Nilianza kumkwepa. Kisha Jumatatu moja hakuja kazini tena! Nilifurahi kuwa ameondoka.

Siku moja Azizah aliniambia ana siri ya kuniambia. Tulikaa chini ya nyumba na 'Mbwa Mdogo' akaniambia........akaniambia bwana Mwamba ameondoka kwa sababu yake. Alikuwa akijaribu kumfanya afanye mambo mabaya. Alimwambia kwamba atamtayarisha kuwa na mpenzi. Alikuwa akijaribu kumshika chini ya chupi yake. Alimwambia kama hatafanya kile alichosema atamuua Mbwa. Alisema alikimbia mara moja na kumwambia Bi Gizela alichojaribu kufanya na polisi wakaja na kumchukua. Alisema Bw. Mwamba alikuwa gerezani akisubiri mahakama iamue kuhusu adhabu yake. Nilikasirika sana! Angewezaje kusema atamdhuru 'Mbwa Mdogo' . Nilifurahi kwamba alikuwa ameondoka kwani nilihisi kumfanyia kitu kibaya sana, kama kumpiga ngumi ya pua.

Azizah alisema alijua nini cha kufanya kuhusu nia mbaya ya Bw. Mwamba kwake kwani haikuwa mara ya kwanza. Alisema rafiki wa kiume wa mamake alikuwa amemfanyia kitu kibaya hapo awali na alikuwa amemwambia Mwalimu wake wa Shule ya Jumapili. Alisema ndiyo maana alikuwa Nyumbani. Kwa vile mama yake hakumwamini lakini mwalimu wa Shule ya Jumapili alimwamini. Alisema mwalimu wa shule ya Jumapili alimwambia "sema kweli na ukweli utamweka huru"  na kwamba alisali naye, ndipo akapata ujasiri na Polisi walipokuja na ofisa wa Ustawi aliwaeleza yote na walikuwa. kuyapanga yote.

Azizah alisema alijua kuwa kila wakati unapaswa kukimbia kutoka kwa watu wenye nia mbaya na kumwambia mtu. Alisema alijua sasa kwamba baadhi ya siri mbaya hazipaswi kuwekwa. Alielezea kuwa "Siri nzuri"  ni kama kutosema juu ya sherehe ya kushtukiza au kile kilichokuwa kwenye zawadi.

Lakini "Siri mbaya" ni zile ambazo mtu anakutishia ikiwa utasema alichofanya na kukugusa wapi. Hakuna mtu isipokuwa mama yako au muuguzi anayepaswa kukugusa mahali ambapo nguo yako ya ndani inaenda na kukuambia usimwambie mtu yeyote hiyo ni siri mbaya ya kutunza.

Azizah alisema kuwa baada ya uzoefu huo na mpenzi wa mama yake amekuwa tofauti. Alisema Mwalimu wake wa Shule ya Jumapili alikuwa amemwambia kwamba Mungu alimpenda na kwamba halikuwa kosa lake. Alisema ameamua kumtumikia Kristo. Sikujua anamaanisha nini lakini nilijua nimefurahishwa na Bwana Mwamba kuondoka.

Alijiona ni mwanaume mkubwa sana, wa kiume kumbe ni mtamba aliyemuumiza Azizah na kumtishia Mbwa Mdogo na nilitaka kumfanyia mambo mabaya! Nilimwambia Yusufu, akaniambia kwakua anaenda kuolewa na Azizah, alitamani asingeificha bunduki yake, angekuwa nayo sasa angempiga risasi bwana Mwamba kwa kumgusa mpenzi wake Azizah namna hiyo.

 

SURA YA 7 – Maisha katika Shule ya Hema

Baada ya takriban wiki mbili katika Jumba Kubwa, ambalo liligeuka kuwa Nyumba ya Watoto, na watu wapya zaidi wakija kila siku, wafanyakazi walisema barabara zilikuwa safi na kwamba tunapaswa kwenda shule.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #7 (Ukurasa wa 1 na 2)

Walitufanya tutembee umbali wa maili moja kwani basi lilikuwa limekandamizwa na mti uliokuwa umeanguka juu yake. Shule ilikuwa ya ajabu, hakuna sare, vitabu, na kwa sababu mabati yalikuwa yamelipuliwa, tulikuwa kwenye hema. Mahema ni mambo ya kuchekesha. Jua linapotoka huwa moto, moto, moto na lazima ukunja pande. Mvua ikinyesha na baadhi ya watoto wanalia kwa sababu wanafikiri mafuriko yanarudi, basi unapaswa kuruhusu pande chini tena na kuwa na joto na jasho tena. Hema letu lilikuwa limeandikwa UNICEF ambayo ilimaanisha kwamba watu wazuri kutoka ng'ambo waliituma.

Muda mfupi baadaye, alasiri moja wafanyakazi wa kigeni walikuja wakiwa na mashati ya bluu wakasema ni marafiki zetu na walianzisha kitu kinachoitwa 'Nafasi ya Kirafiki' ya Mbwa Mdogo ambapo tulicheza michezo, iliundwa ili kuweka umbali wetu, lakini wakati mwingine tulikuwa tukiingia nyuma ya shela na kukumbatiana. pamoja katika mduara na marumaru zilizopigwa au Bao. Majina ya wafanyikazi wa kigeni yalikuwa ya kuchekesha na ikiwa umejifunza basi waliondoka kabisa! Kwa hivyo mwishowe tuliwaita "Bibi" na "Baba" Walitengeneza ratiba ya kujifunza ikiwa ni pamoja na shughuli na shughuli za kupumzika na za kufurahisha.

Kwenda shuleni, kufanya kazi za nyumbani, na kuhitimu kuliunda hali ya kawaida na kurejesha wakati uliopotea na tulianza kuhisi hali ya kudhibiti tena.

Sikuwa na marafiki pale Nyumbani isipokuwa Azizah. Alikuwa na umri wa miaka 12 na tayari alikuwa katika Shule ya Sekondari hivyo hakuja nami kwenye Shule ya Hema. Angekaa nami chini ya nyumba na kumfuga Mbwa na kuzungumza nami. Nilimwambia kwamba sikuamini kwamba Mama na Shangazi yangu na Bibi yangu na Mjomba Camilo wanaweza kuwa wote wamekufa. Bibi alikuwa mzee hivyo niliamini kwamba hakuwa amefanikiwa lakini si wengine. Niliota ndoto Mummy ananiita lakini alikuwa anakimbizwa na Askari Waasi kisha akaanguka mtoni sikuweza kufika kwake, na mvua ikinyesha niliota niko chini ya gari kwenye matope. (Nikiwa na makucha ya mbwa kinywani mwangu!)

Watoto wengine wote walionekana kufahamiana na wale watatu wa chumbani kwangu walikuwa wanatoka kijiji kimoja. Waliniita ‘Helikopta Kijana' na walikuwa wakipiga kelele za helikopta kila nilipoingia. Mvulana mmoja mkubwa alisema kwamba anachukia watu kutoka kijijini kwetu na kwamba angempa mbwa wangu sumu kwa kuwa hakuwa mfugo mkali kama Boerboel, au Afrika Kusini. Mastiff Alipenda Boerboel s na kwa hivyo, baada ya muda, ndivyo tulivyomwita, hata wafanyikazi. "Boer" likawa jina lake. Kila mtu angekuwa na kazi Nyumbani, Boer's ilikuwa kutoa taka kwenye mapipa. Kila mara alinifanya nifanye hivyo ili asimdhuru Mbwa. Alisema atamfunga kizuizi shingoni na kumtupa mtoni. Wakati fulani nilikuwa na huzuni sana na mpweke nilijificha na kulia nikimkumbatia 'Mbwa Mdogo' ambaye ndiye alikuwa faraja yangu pekee.

Hakuweza kuwa mbaya kwangu wakati Yusufu alikuwa karibu, alikuwa na hofu ya Yusufu na mimi nilifurahi kwa hilo.

Sikufaulu vizuri sana katika Shule ya Hema, akili yangu ilichanganyikiwa kwa urahisi na nilichanganyikiwa wakati fulani na sikuweza kuzingatia. Laiti ningaliweza kukumbuka mahali nilipoishi, nadhani lilikuwa ni bonge la kichwa changu!

Usiku fulani niliota kuhusu nyumba yangu ya zamani, 'Mbwa Mdogo' na mimi tulikuwa tukicheza kando ya mto na baba alikuwa nyumbani mwishoni mwa juma, ilikuwa ndoto nzuri sana. Nilijiuliza ni lini Baba yangu atakuja kuniokoa.

 

SURA YA 8 - Kutoa maisha yangu kwa Kristo

"Njoo ukutane na mwalimu wangu wa Shule ya Jumapili Adil!" Kwa hiyo mwanamke aliyekuwa amemsaidia Azizah 'kusema ukweli' alikuja kumtembelea. Alikuwa mrembo na ananukia vizuri. Alikuwa na gitaa na kucheza nyimbo na watoto.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #8 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Alitupa vitabu vya hadithi za Biblia na kalamu za rangi. Alisema kwamba Yesu angeweza kulala katika dhoruba alipokuwa kwenye mashua. Nilifikiri hilo lilikuwa jambo la ajabu!

Sikuweza kulala vizuri kwenye kitanda kizuri huku kumbukumbu ya mimi kusombwa mtoni ikiendelea kunisumbua katika ndoto zangu huku nikiendelea kumlilia mama yangu. Alituambia kwamba Yesu alikuwa na uwezo wa pekee wa kutoogopa na kutowachukia watu wanaomdhuru. Alituambia jinsi Yesu alivyotendewa vibaya na askari lakini hakujitetea na aliwasamehe. Yusufu alifurahishwa sana na hadithi hii. Alitaka kujifunza zaidi kuhusu huyu Yesu. Aliendelea kueleza kuwa vita huingiza watoto wengi wadogo ama kwa kifo cha kikatili cha mzazi, kupitia majeraha ya kimwili, au kupoteza nafasi salama za kulala na kucheza hofu kwamba hakuna mtu anayeweza kuwalinda. Hii inaweza kusababisha wasiwasi mkubwa lakini Yesu anatuambia tusiwe na wasiwasi juu ya kitu chochote, lakini katika kila hali, kwa maombi, pamoja na kushukuru, maombi yetu yajulikane kwa Mungu. Na amani ya Mungu, ipitayo akili zote, italinda mioyo yetu na nia zetu katika Kristo Yesu. Huu ulikuwa muziki masikioni mwa Yusufu alitaka huu kuliko kitu chochote.

Alituambia kwamba Yesu alikuwa na uwezo wa pekee wa kutoogopa na kutowachukia watu wanaomdhuru. Alituambia kwamba kwa sababu Yesu alitupenda alikufa msalabani na alitaka kutusaidia kuwa marafiki na Mungu na kuwa na uwezo wa kutoogopa na kutochukia watu. Alisema ilitubidi tuamue ikiwa tutamfuata Yesu au kufuata njia zetu wenyewe. Alisema njia ya kuwa Mkristo ni Kutubu na Kuamini.

Nilidhani hii ilionekana kuwa ya kufurahisha siku zote nimekuwa nikitaka mamlaka maalum !!! Pia nilitatizika sana jinsi nilivyomchukia Boer na Bwana Mwamba pia!

Yusufu alikuwa na watu wachache aliowachukia pia, askari wabaya waliomteka nyara, mambo ya kutisha waliyomfanya afanye. Mambo ya kutisha aliyoyaona kwenye orodha yaliendelea na kuendelea. Angewezaje kuwasamehe?

Nilijua Mungu alikuwa ameokoa maisha yangu na nilihitaji sana kulala kwenye dhoruba. Niliamua kutoa maisha yangu kwa Kristo na kuwa Mkristo. Mimi si msomaji mzuri lakini Vitabu vya Biblia vilikuwa na picha nyingi za Mwalimu wa Shule ya Jumapili alisema kwamba Mungu alipenda kila mtu juu ya darasa, mzuri au mbaya, mbaya, kwamba Yesu bado alikufa kwa ajili yao ili angeweza "kusema kweli na kweli ingewaweka huru" Alitufundisha kuhusu Noa ambaye aliokoka gharika na jinsi Mungu alivyoweka upinde wa mvua angani ili kutupa sisi sote tumaini kwamba Yeye hataharibu dunia tena kwa gharika.

Nilipenda hadithi hiyo kwa sababu nilikuwa nimeona upinde wa mvua mkubwa nilipoamka chini ya gari usiku huo wa kutisha wakati askari wa Waasi walipovamia kijiji chetu na nikapoteza kila kitu isipokuwa maisha yangu na ambayo yalisombwa na mto. Mwalimu aliuliza ikiwa tungependa kumwomba Yesu ayatawale maisha yetu na kuwa Bwana wetu. Yusufu alijua kuhusu Mabwana wa Vita lakini BWANA huyu alisikika tofauti.

Boer kwa namna fulani alisikia kwamba nilikuwa nimeinua mkono wangu wakati Mwalimu wa Shule ya Jumapili alipoomba. Mara moja alisema mimi ni Mkristo anayeidharau Biblia. Alisema Wakristo walikuwa wabinafsi, walisaidia tu watu wa makanisa yao na kuchukua pesa za watu. Alisema atamuua 'Na Mbwa Mdogo' basi ningeweza kumuombea afufuke kutoka kwa wafu. Nilijihisi kuwa mwekundu nilitaka tu kumpiga Boer ngumi ya pua! Usiku huo nakumbuka wavulana katika chumba changu walikuwa wakiteseka sana na kelele zao za helikopta na kusema kwamba hakuna mtu alitaka kuwa rafiki na 'Kijana wa Helikopta'.

Nilivuta shuka juu ya kichwa changu na kumuomba Mungu awashe nguvu hizo za uchawi kwani sasa hivi nilichokuwa nikifikiria ni mambo yote mabaya ambayo nilitaka kuwafanyia watu hao.

Mvua ilianza kunyesha na Mbwa Mdogo mdogo akaanza kulia lakini nilipitiwa na usingizi mzito niliota ndoto ya Nuhu ndani ya safina na Mungu akituma upinde wa mvua lakini sikuwa na uhakika ningeweza kuiamini hadithi hiyo, niliogopa gharika ingerudi.

Ghafla nilijihisi nimepotea na mpweke nilichohitaji kumwita Mbwa Mdogo wangu mwenyewe ni mbwa mdogo, alinifanya nitabasamu, lakini nikakumbuka kuwa naweza kumwita Yesu rafiki yangu mpya.

Na nikamkumbuka kaka yangu mpya Yusuph.

SURA YA 9 - Mimi ni kiumbe kipya

Wiki iliyofuata mimi na Azizah, Joseph tulikuwa wa kwanza katika Shule ya Jumapili, sikuweza kusubiri kujifunza zaidi. Alikuwa ametuambia wiki hii tungejifunza kuhusu kipepeo ambaye alianza kuwa kiwavi mdogo mwenye.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #9 (Ukurasa wa 1 na 2)

Sikuwa napenda viwavi, baba alikuwa amenionya kila mara kuwa wanakula mboga zake nyingi kwenye bustani ya jikoni, nilijua siwapendi walikuwa wabaya, hakuna ambaye angesema kuwa viwavi ni wazuri. Kiwavi ni mdudu -- na minyoo sio warembo!

Kwa kweli jambo zuri tu kuhusu minyoo ni kwamba unaweza kuwaweka kwenye ndoano na kwenda kuvua samaki. Azizah alichechemea nilipomweleza hadithi zangu za uvuvi, zenye minyoo inayotambaa.

Lakini basi nilijifunza katika Shule ya Jumapili kwamba siku moja kiwavi huyo alisokota koko na kukaa hapo kwa majuma kadhaa. Kuning'inia tu kichwa chini, mara kwa mara kutetemeka, ambaye angefikiria kuwa chochote kizuri kilikuwa kikitokea. Lakini ilikuwa ni kama kiwavi anazaliwa mara ya pili na anapotoka, si kiwavi tena, amebadilishwa kimiujiza na kuwa kipepeo mzuri, alikuwa kiumbe kipya.

Lakini ilichukua muda, ilikuwa kama kiwavi alikufa kwenye krisali au koko na hatimaye kipepeo akaibuka lakini ilikuwa ni mapambano.

Siku moja tulikuwa shambani karibu na Nyumba ya Watoto na tuliona chrysalis ikining'inia kwenye tawi, ilianza kutetemeka na kupasuka. Tulimtazama yule kipepeo akijitahidi kutoka nje.

Ilinifanya nifikirie taabu yote niliyopaswa kufanya kwa muda tangu 'Uvamizi MKUBWA' ulipofanywa kuwa mbaya zaidi na mafuriko yaliyotokea usiku ule!

Baadaye nilijifunza kwamba kipepeo lazima ajitahidi kutoka kwenye chrysalis ili kuanza damu kutiririka ndani ya mbawa zake ili kuifanya kuwa na nguvu na uwezo wa kuruka. Ni lazima ifanye hivi ili kukamilisha mzunguko wake wa maisha kuwa kipepeo. Nilihisi nilitaka kumsaidia kipepeo anayehangaika lakini kwa kumsaidia kipepeo na kumsaidia kujikomboa, singemruhusu asitawi kikamilifu na kutimiza hatima yake. Kwa kweli ningekuwa nikiizuia na kuizuia kuwa vile ilikusudiwa kuwa. Alichonionyesha Mungu ni kwamba kile anachofanya, wakati mwingine katika maisha yetu, ni kuruhusu mapambano, maumivu, mchakato kwa sababu lazima tupigane ili kuwa kikamilifu kile tunachopaswa kuwa. Kama angeingia ili kusaidia wakati wa sehemu muhimu sana katika maisha yetu, hatungewahi kuwa vile tuliumbwa kuwa.

Nilipokuwa nikitafakari wazo hili nje akaja kipepeo, akiruka mbali. akiwa na Mbwa katika kukimbiza, alimkimbiza kipepeo huyo kuzunguka shamba mpaka mwishowe akaanguka kwenye mtaro uliokuwa umejaa maji ya matope, unapaswa kumwona alibadilika kutoka mbwa mweupe hadi mbwa wa kahawia! "Ndiyo hiyo na 'Mbwa Mdogo' utaoga hata wewe utakuwa kiumbe kipya!"

Biblia inasema, "Hata imekuwa, mtu akiwa ndani ya Kristo amekuwa kiumbe kipya; ya kale yamepita tazama! Yamekuwa mapya!" Tunapomwalika Yesu aje mioyoni mwetu, tunakuwa kiumbe kipya. Mungu hatusafishi tu, anatufanya kuwa mtu mpya.

Kwa hivyo sasa ninapojikuta katika mapambano makubwa au kupigana naweza kuwa na matumaini. Sasa ninaelewa kuwa hii inaweza kuwa katika sehemu muhimu zaidi ya maisha yangu ambayo itanifanya kuwa mtu ambaye nimekusudiwa kuwa. Ninajua kwamba Yesu yu pamoja nami na kile ninachopaswa kuwa ni kikubwa sana kwamba yote ambayo nimepitia na ninayoendelea ingawa yatanifungua njia ya kile ninachopaswa kuwa. Nguvu, huru, na inayopaa juu ikiwa na mbawa nzuri za rangi za kipepeo ili kunipeleka kwenye tukio linalofuata la maisha nikiwa na 'Mbwa Mdogo'.

 

SURA YA 10- Niko katika jeshi la Bwana

Nilifurahi sana kwa sababu leo? Wamisionari kutoka Amerika walikuwa wanakuja kututembelea katika Makao ya Watoto.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #10 (Ukurasa wa 1 na 2)

Tuliambiwa walikuwa wakichukua vitu vingi vya kuchezea kutoka Amerika, sikuweza kungoja, hata Boer alifurahi na alionekana kuwa na hali nzuri kuliko kawaida.

Walipofika nilipewa ubao mpya kabisa wa kuteleza na si hivyo tu bali pia vifaa vyote vya ulinzi vinavyohitajika kuniweka salama. Yusuph alipata pia na alikuwa na furaha kwa mara ya kwanza tangu alipotoroka Jeshi la Waasi.

Waliniambia jambo la kwanza ni kuhakikisha kuwa nina aina ya viatu vinavyofaa. Najua hungeenda kuteleza kwenye jozi ya buti za cowboy, sivyo? Viatu vyako vinapaswa kuwa na chini ya gorofa ili kukusaidia kupata mtego bora kwenye ubao. Kisha, niliambiwa kila mchezaji wa skateboard anapaswa kuvaa kofia. Unaweza kufikiri kwamba kuvaa kofia kunakufanya uonekane kama bweni, lakini, niamini, ni jambo la busara kufanya. Kitu kingine unachohitaji ni pedi. Ni muhimu kuwa na pedi ili kulinda viwiko na magoti yako. Sasa kwa kuwa nilikuwa na vifaa vyote vinavyofaa, ni wakati wa kwenda kwenye skateboarding. Hata wataalamu wa skateboarders wanahakikisha kuwa wana vifaa vya kinga vinavyofaa.

Kama vile tunavyohitaji vifaa vya kujikinga katika mchezo wa kuteleza kwenye barafu, Biblia inatufundisha kwamba tunahitaji ulinzi maishani. Biblia inaziita silaha za Mungu na inatuambia kwamba tunahitaji silaha za Mungu ili kutulinda kutokana na mbinu mbovu za Shetani.

Tulifundishwa haya katika Shule ya Jumapili na tukazunguka huku na huko tukiimba 'Niko katika jeshi la Mabwana' niliipenda, Yusufu alichukua mamlaka angeweza kutuambia jambo moja au mawili kuhusu kuwa jeshini. Alijua jinsi ya kuandamana na hivi karibuni wavulana wote walikuwa wakifuata uongozi wake, kushoto, kushoto, kushoto, kulia, kushoto. Mbele maandamano na tulikuwa tumeanza safari mpya ya maisha wakati huu tukiwa katika 'Jeshi la Bwana.' Azizah alidhani ni kwa wavulana tu kumbe hata yeye alijiunga na yeye na Yusufu walikuwa wanaandamana wakiwa wameshikana mikono, nilitabasamu, nilijua ipo siku Yusufu ataolewa na rafiki yangu kipenzi Azizah.

Jambo zuri zaidi kuhusu Shule hii ya Jumapili tulipaswa kujifunza kuhusu silaha za Mungu.

Mshipi wa ukweli - Biblia inatuambia kwamba Shetani ni "baba wa uongo," lakini hawezi kamwe kushinda ikiwa tutashikilia ukweli kwamba Yesu Kristo ni Bwana.

Bamba la kifuani la haki - Shetani hawezi kamwe kutudhuru tunapochagua kufanya kile ambacho Mungu anasema ni sawa

Miguu iliyofungwa injili ya amani - Shetani anajaribu kuleta wasiwasi na machafuko katika maisha yetu, lakini kumjua Yesu huleta amani.

Ngao ya imani - Shetani atajaribu kupanda mbegu za mashaka katika mioyo na akili zetu, lakini mbegu hizo za mashaka haziwezi kamwe kuota mizizi ikiwa tuna imani katika Yesu.

Chapeo ya wokovu - Yesu alikuja kutoka mbinguni kuja duniani ili kutuokoa na yule mwovu, tukikubali wokovu kwa jina la Yesu, tutashinda vita dhidi ya Shetani.

Upanga wa Roho - Biblia, Neno Takatifu la Mungu, ni silaha yenye nguvu dhidi ya Shetani.

Najua hakuna mchezaji wa kuteleza anayepaswa kuingia kwenye ubao wake bila vifaa vinavyofaa, na sipaswi kamwe kujaribu kupitia maisha bila silaha za Mungu.

 

SURA YA 11- Bure mwishowe

Mwalimu huyo wa Shule ya Jumapili alirudi tena wiki iliyofuata na kuuliza kama yeyote kati yetu alikuwa na maswali yoyote. Nikasema "Unawashaje nguvu za uchawi?"

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #11 (Ukurasa wa 1 na 2)

Alituambia kwamba Mungu alitupenda na alitaka tuwe huru kutokana na woga na bila chuki. Alituambia tunapaswa kuchukua hofu zetu na kumwambia Mungu

Alituambia kwamba Mungu hutusikiliza kila wakati na kwamba moja ya nguvu maalum ni maombi na kwamba hii ni kama simu ya kibinafsi kwa Mungu. Alisema simu hii ya kibinafsi imeunganishwa na Mungu pekee. Lazima awe na mamilioni ya masikio ya kusikia kila mtu kwa wakati mmoja. Alisema kwamba hofu na ndoto mbaya ni kama kamba zinazotufunga na kwamba Mungu anaweza kuzikata ikiwa tutamwomba kwa jina la Yesu. (Sote tulitengeneza simu za rununu kutoka kwa pakiti za nafaka na tukaanza kuzungumza na Mungu!)

Kisha akasema kwamba kuchukia watu ni kinyume cha yale ambayo Mungu alitaka tufanye. Alituambia ni vigumu kuwa na upendo kwa Mungu moyoni mwako ikiwa moyo wako ulikuwa umejaa chuki. Alituambia tunaweza kufungua bomba la mioyo yetu na kusema samahani na kuacha chuki iishe. Alisema hii inaitwa toba.

Alitusimulia hadithi nadhifu kuhusu mwanamke ambaye alifanya mambo fulani mabaya maishani mwake. Hakusema walikuwa nini lakini tunajua kwamba alisikitika sana. Alijisikia vibaya sana hata alikwenda kumuona Yesu kwenye nyumba ya mtu-wakati hata hakualikwa!! Hakumfahamu mtu yeyote, watu waliokuwa ndani ya nyumba hiyo hawakumtaka pale bali alikuwa akikutana na Yesu! Nadhani lazima alihisi kuogopa sana na kidogo sana. Simaanishi kidogo kama alikuwa mdogo, ninamaanisha kidogo kama alikuwa na watu ambao walikuwa muhimu sana. Pengine alijiona si muhimu. Sio tu kwamba alienda, bali alipiga magoti nyuma ya Yesu na kuosha miguu yake KWA MACHOZI YAKE! Kisha akaziosha kwa manukato. Unaweza kufikiria jinsi watu wengine ndani ya nyumba walivyohisi. Mmoja wao alimkasirikia yeye na Yesu! Simoni Mfarisayo hakufikiri kwamba Yesu angemruhusu kufanya hivyo. Lakini Yesu hakumruhusu tu afanye hivyo, alimwambia kwamba dhambi zake-mambo yote mabaya tunayofanya katika maisha yetu-yamesamehewa. Aliweza kuondoka akiwa na moyo wa furaha na amani. Kulikuwa na mambo mengi ya kujifunza kutokana na hadithi hii, kwanza mwanamke huyo alifanya kitu kibaya na alitaka kurekebisha. Ningeweza kufikiria mambo mengi niliyokuwa nimesema na kufanya ambayo nilitamani sasa ningerekebisha. Azizah aliniambia hivi ndivyo Yesu anataka nifanye. Ikiwa tutafanya jambo baya, tunaweza kufanya nini ili liwe sawa? Je, ni baadhi ya mambo gani tunaweza kufanya ili kuifanya kuwa bora zaidi?

Jambo lingine tunalohitaji kupata kutokana na hadithi hii ni jinsi Yesu alivyotenda. Je, Yesu alimtupa mwanamke nje? Je, alisema-"umefanya kitu kibaya, niache peke yangu?" Yesu alifanya nini? Alimuacha akae, akamuacha amuombe msamaha, kisha akamusamehe. Ni muhimu kwetu kufanya vivyo hivyo. Niliamua kujaribu. Baada ya yote, nilipata kupoteza nini isipokuwa ndoto za kutisha, hisia mbaya na upweke?

Nilimpa Mungu hofu zangu, huzuni na upweke. Kisha nikampa Mungu hasira na chuki. Haikuwa rahisi lakini nilichagua kuacha chuki na kuwasamehe wale watoto wabaya na hata Boer.

Ndipo nilipomkumbuka Bwana Mwamba na vitisho vyake vya kumuumiza 'Na Mbwa Mdogo' na nikawaza akiwa Gereza la Serikali na hata niliamua kutomkasirikia tena. Hatimaye nilikuwa huru, nikiwa huru kusamehe.

Yusufu alijua nilichokuwa nikifikiria na yeye pia aliamua kuwasamehe watu wote waliomfanyia mambo hayo mabaya yeye na familia yake.

 

SURA YA 12- Samahani

Ni lazima tu nijifunze jinsi ya kusema 'samahani' haionekani kuja kawaida, Boer amefanya maisha yangu kuwa ya taabu na nimekuwa mbaya kwake pia. Ninasemaje samahani?

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #12 (Ukurasa wa 1 na 2)

Ni lazima tu nijifunze jinsi ya kusema 'samahani' haionekani kuja kawaida, Boer amefanya maisha yangu kuwa ya taabu na nimekuwa mbaya kwake pia. Ninasemaje samahani?

Haya ndiyo maswali niliyokuwa nikijiuliza, Azizah na Mwalimu wetu wa Shule ya Jumapili. Aliniambia kwamba kuomba msamaha kwa unyoofu kunaweza kusababisha msamaha, ambao huondoa kuumwa na maumivu.

Nilijua hii ilikuwa muhimu katika maisha ya furaha na afya. Lakini ilinibidi nijifunze jinsi ya kusema samahani, jinsi ya kuomba msamaha na kumaanisha kweli hata kwa mtu kama Boer, kwa sababu hadi sasa nilifurahi kuwa nimempiga pua. Kisha nikajifunza mambo matatu yanayohitajika ili kuomba msamaha kwa mafanikio:

1) Majuto: Kusikitika kwa kitendo.

2) Toba: Kueleza yaliyo moyoni mwako.

3) Malipo: Huu ndio wakati unapojaribu kurekebisha, ambayo haiwezekani kila wakati, lakini inafaa kujaribu kila wakati.

Nilijua  "samahani"  haimaanishi chochote isipokuwa inatoka kwa moyo wa toba. Kwa hiyo ilinibidi kwanza nimuombe Mungu anisamehe kwa kuwa mwovu sana kwa Boer.

Nilikuwa nimesoma ndani  Waefeso 4:32  " Muwe wema na wenye mioyo ya upendo kati yenu, na kusameheana kama Mungu alivyowasamehe kwa ajili ya Kristo. Watoto Wa Nuru"

Kwa hiyo sikuwa na jinsi zaidi ya kwenda kumtafuta Boer na kumwambia jinsi nilivyomuonea huruma kwa kumpiga ngumi ya pua.  "Samahani Boer. Nimeipuliza. Nilikosea, naomba unisamehe Boer."  Nadhani Boer alitoa kiwiko chake na nikapiga kiwiko chake, nikikumbuka kuwa kwa sababu ya Janga hatukuweza kupeana mikono, ilikuwa mwanzo wa uponyaji ambao ulihitajika sana.

Nilijisikia vizuri baada ya kufungua nguvu zote hizo lakini bado nilikuwa mpweke...... Usiku huo nilimuota Baba yangu. Alikuwa akinitafuta, na ndoto na hofu zote za usiku ule wa kutisha wakati, ilikuja kufurika nyuma, lakini basi, katika ndoto yangu Yesu alikuja akiingia chumbani kwangu na kuwasha taa na sikuogopa hata kidogo. zaidi na Yesu akanishika mkono na kunipeleka nje. Kulikuwa na baba na yeye na mimi na mbwa mdogo tulianza kucheza kwenye lawn nzuri ya kijani nje ya nyumba mpya nzuri, ilikuwa ndoto nzuri na niliamka nikiwa na furaha ndani.

 

SURA YA 13- Baba

Bibi Gizela na watu wazima wengine waliovalia fulana za rangi ya chungwa walikuwa wakiniuliza kila mara nilichokumbuka kuhusu nilikotoka.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #13 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Niliwaambia jina langu - Adil na kijiji changu na jina la Mama yangu lilikuwa Adelina lakini sikuweza kukumbuka jina halisi la Bibi au la Shangazi Leila au la Mjomba Camilo. Niliwaambia baba yangu alikuwa Ildo. Ndivyo nilivyopata jina langu. AD-IL.

Waliniambia kwamba Polisi walisema kwamba mama, Shangazi na Mjomba Camilo walikuwa wamekufa. Niliendelea kutumaini kuwa haikuwa kweli. Walisema watajaribu kumtafuta Baba yangu.

Kisha siku moja Bibi Gizela alikuja shuleni na kusema ni lazima nije sasa, sasa, sasa! Nilikuwa na wasiwasi labda kuna kitu kimempata 'Mbwa Mdogo' au ametoroka na kutafuna viatu vya mtu. Isingekuwa mara ya kwanza. Alisema hapana, nilikuwa na mgeni. Niliingia ofisini na kulikuwa na......Baba yangu.....Akainua mikono yake tukakumbatiana tu na kukumbatiana. Alisema anasikitika, kwamba alikuwa amejua tu mahali nilipokuwa kwani aliambiwa kuwa nilipoteana na Mama yangu na Lisa na Mjomba Camilo. Alikuwa ametembea kwa siku nyingi kutoka upande ule mwingine wa kisiwa ili kufika kijijini kwetu. Alisema kuwa watu walisema kwamba familia nzima ilipotea. Kisha akakutana na yule Polisi tangu siku ya kwanza na akamwambia niko hai na nipo Nyumbani. Niliposikiliza, niligundua kuwa ni kweli Mama yangu alikuwa ameenda, na Shangazi Leila na Mjomba Camilo, nililia na kulia na kulia.

Baba alipendekeza kwamba tunapaswa kuwakumbuka watu waliokufa. Sikuelewa, alieleza tulihitaji kuwakumbuka, alisema ni sehemu ya majonzi na sehemu ya uponyaji. Alisema ni vizuri kushiriki kumbukumbu kuhusu mama na akajichimba mfukoni na kutoa picha nzuri ya mama.

Bibi Gizela alipendekeza nimpeleke Baba yangu kukutana na Mbwa. Tulipoketi chini ya nyumba baba na mimi tulishiriki nyakati zote nzuri tulikuwa na mama na Shangazi Leila, Baba yangu alinipa zawadi maalum, imefungwa, 'Dubu laini la watoto', sikujua jinsi ya thamani 'Dubu laini la watoto' ingekuwa kwangu.

Baba aliniambia kwamba alikuwa amehuzunika sana alipofikiri kwamba nimekufa na kwamba kuniona leo ndilo jambo bora zaidi kuwahi kumpata. Aliniambia kuwa alisikitika sana kwamba hakuja hapo awali. Aliniomba nimsamehe kwa kutokuwepo. Baba alisema huenda maisha yetu yamekuwa na misukosuko ya ajabu lakini Yule anayeshikilia kesho yetu bado anatawala. Kwa namna fulani ilinikumbusha hadithi ya Yusufu katika Biblia. Baba alisema kwamba alimwomba Mungu amsaidie kunitafuta na kwa kuwa sasa amenipata, tutamtumikia Mungu pamoja maisha yetu yote, 'Na Mbwa Mdogo'

Ndipo nikamkumbuka Yusufu , mimi na kaka yangu mkubwa tukakimbia kumchukua. Mara baba aliposikia hadithi nzima alifungua mikono yake kwa upana na Yusufu akakimbilia ndani yao, alikuwa na Baba mpya sasa na machozi ya furaha yalitiririka usoni mwake uliopasuka na vita. Baba alimshika uso na kumwambia “Yusufu wewe umeokoka, ina maana bado upo hapa leo, licha ya yale uliyopitia, alisema. Kisha akanitazama na kusema Adil itakuwa mbaya sana ikiwa watu ambao wamepitia matukio kama haya watajiona kama wasio na matumaini au wahasiriwa. Mwelekeo wa aliyeokoka unamaanisha kuwa na uwezo wa kuhisi nguvu ya kile kinachohitajika ili kuvuka matukio hayo ya kutisha na bado kusonga mbele maishani. Kamwe usisahau kwamba, yote wewe na Yusufu mmepitia yamekufanya kuwa siku moja kuwa watu wakuu"

Nilikuwa na kiburi sana, nilimtazama Yusufu na niliweza kuona machoni pake kwamba alikuwa akimwabudu baba yangu tayari. Uponyaji uliendelea ...

 

SURA YA 14- Amani kama mto

Baba, Joseph na mimi pamoja na 'Mbwa Mdogo' tulihamia upande wa mashambani, ni mahali tulipotoka, ni pale 'sisi ni mali' Baba aliniambia.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #14 (Ukurasa wa 1 na 2)

Milima na maeneo yaliyo wazi yalikuwa bora zaidi kuliko makazi duni ambayo tulikuwa tukiwa kwenye, ilikuwa afya kwetu vile vile baba alisema.

Baba alianza kupanda mboga, na kufuga samaki, mbuzi na hata sungura ili wale na kusambaza miongoni mwa jamii. Alinifundisha kuhusu Mlonge na tukaipanda kuzunguka mali yetu na wanyama wote wakaila na kuanza kunenepa. Tulikunywa hata chai na kuanza kujisikia nguvu na afya njema.

Wakati fulani sote tungeenda mtoni kucheza. Nyakati hizo nilihisi amani zaidi, 'Na Mbwa Mdogo' alikuwa akiruka-ruka pembeni na kujaribu kuokota mawe kutoka kwenye mto, alipofanya mapovu yangemtoka puani! Ilionekana kuchekesha sana ningemcheka.

Baba alinifundisha kuogelea mtoni, nilipenda nyakati hizo na Baba, alinifanya nijisikie maalum na karibu ilinisaidia kwa kutokuwa na mama karibu.

Niliendelea kwenda Shule ya Jumapili na nilijifunza zaidi kuhusu amani. Hili lilikuwa tukio jipya kabisa kwangu. Nilijifunza kuwa Yesu alisema "Ninawaachia amani. Nawapeni amani yangu; amani hii ulimwengu amani kuwapa. Msifaike mioyoni mwenu, wala msiogope"

Lakini wakati mwingine mwisho wa siku, wakati wa kuzima taa na kwenda kulala, nilitaka kujua kwamba sikuwa peke yangu gizani. Hapo ndipo 'Dub u laini la watoto', wangu alipokuja kuniokoa.

Baba alinipa 'Dubu laini la watoto' siku tulipoungana kwenye Jumba Kubwa na usiku 'Dubu laini la watoto' hakuwa mbali sana. Kwa namna fulani, giza halikuwa la kutisha sana kwa 'Dubu laini la watoto' kitandani na mimi, na mbwa mdogo amelala chini ya kitanda katika kitanda chake maalum ambacho baba alimjengea.

Nilianza kutambua kwamba ikiwa ningetaka kujua amani, ninaweza tu kujua amani hiyo nikimjua Yesu, Mfalme wa Amani. Ikiwa hatumjui Yesu, hatuwezi kuwa na amani.

Hivyo ndivyo nilivyokuwa kwenye Jumba Kubwa kabla Yesu hajawa rafiki yangu mkubwa na kunipa uwezo huo mkubwa wa kumsamehe Boer na hata yule mtu mbaya aliyetishia kumuua Mbwa na kumfanyia rafiki yangu Azizah mambo mabaya. Sikuwa na amani ila hofu na hasira na upweke lakini siku hizo sasa ziko nyuma sana. Katika maisha mengine inaonekana.

Nilijiwazia "Adil umehama, sasa nina Baba yangu na Baba yangu wa Mbinguni na 'Mbwa Mdogo' wa kiume anaweza kuuliza nini zaidi!"

“Ah na kaka mpya!”

SURA YA 15- Anatuchunga

Kadiri muda ulivyosonga kulikuwa na hali mpya ya matumaini. Baba alisema kuwa nilikua, nilifurahiya sana, nilitoa kifua changu nje na kupachika kidevu changu juu na kwenda kwenye kidole cha mguu ili kuweka inchi chache.

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo' SURA YA #15 (Ukurasa wa mbele na wa nyuma)

Sasa nilikuwa mvulana wake mkubwa, alikuwa na mgongo wangu, alikuwa akiniangalia.

Siku moja niligundua kuwa 'Mbwa Mdogo' alikua vile vile kwa kweli alikuwa ananenepa sana!

Sikuelewa ni kwanini mpaka akaanza kuchomoa majani na kukuta matambara kwenye banda na ilionekana anajitengenezea kitanda chini ya nyumba. Kisha akajilaza na mimi nikakaa na kutazama jinsi alivyojifungua watoto watatu wazuri. Walikuwa wakamilifu ila macho yao yalikuwa yamefumba, lakini Baba alieleza kuwa walizaliwa hivyo na punde si punde alikuwa sahihi walifungua macho na kuniona kwa mara ya kwanza.

Siku gani za 'Uongo' tulikuwa na 'Mbwa Mdogo' kila mara alikuwa akiwatazama watoto wake wa mbwa, alikuwa akiwachukua na kuwarudisha kwenye makazi ikiwa wangeshangaa na ndipo nilipoanza kufikiria kuwa Baba yangu wa Mbinguni anajua kila kitu ninachopitia.na mimi nikicheza na watoto wake wapya, nilijua tu singeweza kuwa na furaha zaidi ya siku hizo. 'Mbwa Mdogo' kila mara alikuwa akiwatazama watoto wake wa mbwa, alikuwa akiwachukua na kuwarudisha kwenye makazi ikiwa wangeshangaa na ndipo nilipoanza kufikiria kuwa Baba yangu wa Mbinguni anajua kila kitu ninachopitia.

Hakuna jambo lolote linalonitokea ambalo Yeye halijui. Kama vile mbwa mdogo Ananichunga. Nilipojihisi mpweke na kuachwa kabisa kwenye Jumba Kubwa, wakati kila kitu kilionekana kukosa matumaini, nilianza kutambua kwamba hata wakati huo Mungu anajua na Mungu anajali.

Na nikishangaa kidogo, Yeye hunifuata kama vile Mbwa anavyowakusanya watoto wake ili Baba yangu wa Mbinguni anifuate, ananikumbatia sana na kunirudisha kwenye pakiti.

Nilifurahi jua lilikuwa linawaka na ndege walikuwa wakiimba na shomoro mdogo alikuja akiruka juu kuangalia watoto wa 'Na Mbwa Mdogo'.

Kisha yote yakarudi yakiwa yamefurika, harufu ya Mandazi akipika kwenye tanuri za kuni, Bibi Mandazi walikuwa wazuri na wa kupendeza kila wakati. Tungeifurahia zaidi ikiwa imetoka moja kwa moja kwenye oveni, ikiwa joto na kitamu. Ninasikia harufu yake sasa, ninamwona Bibi akiwa amefinyanga jikoni nyuma ya nyumba yetu ya zamani ambayo tulikimbia wakati Wanajeshi wa Waasi walipovamia, na ninamsikia sasa, akiimba kwa sauti ya juu kabisa ya wimbo wake wa zamani. Wamisionari walikuwa wamemfundisha…

"Kwa nini nihisi kukata tamaa? Kwa nini vivuli vije? Kwa nini moyo wangu uhisi upweke, na kutamani mbinguni na nyumbani?" 

"Wakati Yesu ni sehemu yangu, rafiki wa kudumu ni Yeye. Jicho lake liko kwa shomoro na najua ananichunga. Jicho lake liko kwa shomoro; na najua Yeye ananiangalia."

Nami nililia kwa furaha, nilijua moyo wangu uliokuwa na uchungu ulikuwa mzima na kwa mara ya kwanza tangu usiku ule wa kutisha niliimba wimbo ule wa ol' ol.

"Ninaimba kwa sababu nina furaha. Ninaimba kwa sababu niko huru!

Jicho lake liko kwa shomoro; na najua Yeye ananitazama.

Jicho lake liko kwa shomoro; na na najua Yeye ananitazama.

Jicho lake liko kwa shomoro; na najua Yeye ananitazama."

Sio tu shomoro, Yeye huangalia Baba, Yusufu na mimi

'Na Mbwa na watoto wake'!

Mwisho

PAKUA 'Na Mbwa Mdogo'
Kitabu cha hadithi

Kuponya Moyo Ulio Vunjika

Kuponya Moyo Ulio Vunjika - Janga la Asili

Yoruba
English
Efik
Spanish
Ukrainian
French
Chichewa
Dutch
Portuguese

Kuponya Moyo Ulio Vunjika - Mgogoro wa Corona

English
Dutch
Swahili
French
Yoruba
Spanish
Portuguese
Malawi

KUPANDA MBEGU ZA MAFANIKIO - MTAALA WA MORINGA

English
Swahili
Spanish
Yoruba
French
Dutch
Efik
Portuguese

MATUNDA MAKUBWA

English
Swahili
Spanish
Dutch
Chichewa
French

MAISHA MAPYA

New Life Swahili Child Evangelism Curriculum
New Life Yoruba Child Evangelism Curriculum
New Life Chichewa Child Evangelism Curriculum
New Life French Child Evangelism Curriculum
 
New Life Persian Child Evangelism Curriculum

KUA NA KWENDA

Grow and Go English children's Curriculum
Grow and Go Swahili children's curriculum
Grow and Go French children's curriculum

   

 
Copyright ©  2022 www.UnitedCaribbean.com. All rights reserved. Disclaimer Click to Contact us
www.unitedcaribbean.com CONTACT (246) 425 1917 MAKE A DONATION